หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 16

ผู้เขียน หัวข้อ: 2How to Photoshop and Retouch!  (อ่าน 141979 ครั้ง)
อ๋อ เห็นตื่นมาฟังตรงนี้ทีนึงแล้วก็นั่งสัปหงกต่อ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

โดยที่ค่าที่ชดชเยกันได้คือ

Red  <=>  Cyan
Green  <=>  Margenta
Blue  <=>  Yellow

เมื่อ Red เพิ่ม Cyan จะลด
เมื่อ Red ลด Cyan จะเพิ่ม

โดยที่เราสามารถปรับค่าดูด้วยตาเปล่าได้ (ในงานโชว์เทพมาก เอดูแยกไม่ใช่ออก  หมีโหดดดด)

ขยายความหน่อยครับ  กรี๊ดดดดด

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P

พี่แอนมาอธิบายเร็ว  เอือม พ่อคนฟังตลอด

แต่ที่เอจับใจความได้คือ

ที่เราเห็นที่หน้าจอจะเป็น RGB ไงครับ แต่ถ้าจะเอาไปพิมพ์มันจะเป็น CMYK

ถ้าต้องการให้พิมพ์เหมือนที่เห็นเป๊ะ ก็ต้องปรับค่า RGB ให้เว่อร์ๆ ดูไม่สวยๆ แต่จะไปเป๊ะที่ CMYK แทนน่ะครับ

ซึ่งก็ปรับตามนั้นละครับ มันจะเป็นคู่สีกัน

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
+ พี่แอนครับ  ยิ้มน่ารัก

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
cs2 ค่ะ
แต่ตอนปรับสีก็เหมือนพี่เดือนเป๊ะเลย  หมีโหดดดด
(cs3 หนักกว่ามากป่าวคะ กะจะไปโหลดมาลง  หมีโหดดดด)

<3.
CS3 หนักกว่ามากๆ ครับ
ขนาดโปรแกรมหนักพอที่จะทับควายตายได้เลย
แต่ลงเถอะครับ ถ้ารักการรีทัชน่ะนะ
เพราะใช้แล้วคุ้มจริงๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
+ แอนและเอ ครับ
สงสัยต้องหามาลงบ้างแล้ว  กรี๊ดดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
เห็นคำว่ารีทัชปุ๊บคลิ๊กปั๊บเลย   หื่น เกย์ออก เกย์ออก

But there is not enough time,
And there is no, no song I could sing
And there is no, combination of words I could say
But I will still tell you one thing
We're better together.
ต่อไปเป็นเรื่องของ Zone System
พอดีเพื่อนตูในอีกเว็บนึงมันรีเควสให้เขียนมา ก็เลยเอาเลยละกัน
เพราะมันจะเป็นการนำเข้าสู่บทต่อไปได้บ้างไม่มากก็น้อย

คำคำนี้นักถ่ายภาพที่เรียนมาคงรู้จักมั้ง (มีในวิกิพีเดีย)
ถ้าจะให้อธิบายว่ามันคืออะไร ก็คงได้คร่าวๆ ว่า
เวลาเราถ่ายภาพ (หรือแม้แต่วาดภาพ) ขาวดำ
เราจะแบ่งระดับของสีดำในภาพออกมาได้ 10 ระดับ ดังนี้

ไอ้แถบที่เห็นนี่ จะลองทำเองก็ได้นะ
โดยใช้เครื่องมือไล่สีขาวไปดำ แล้ว Image > Adjustments > Posterize... เลือกไป 11 ระดับ (ไหนบอก 10 วะ)
ส่วนที่เขีนเป็นเลขโรมันเนี่ย ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน พี่หาวเขาทำมาเป็นโรมันตูก็เลยโรมันตาม หมีโหดดดด

โซนที่เป็นเลข 0 คือสีดำสนิท ในวงการถือว่าสีดำแบบนี้เป็นที่น่าเกลียดน่ากลัวนัก เพราะว่ามันเป็นสีดำที่ไม่ธรรมชาติ
นั่นคือถ้าถ่ายรูปตอนกลางวัน ไม่ว่าจะมืดขนาดไหน แต่ความดำก็จะไม่ดำปื้ดจนเป็นโค้ดสี #000000 ยังงี้
แต่มันจะออกมาเป็นเฉด I มากกว่า และเช่นเดียวกับโซน X คือขาวสนิท (ขาวอย่างเอ็กซ์ หื่น) นั่นก็ไม่มีในโลก
แปลว่าเวลาถ่ายรูปออกมาแล้วระดับของ Histogram (พี่หาวอธิบายเรื่องฮิสโตแกรมไว้ที่นี่) น่าจะอยู่ที่กลางๆ

ลองเปรียบเทียบ 2 รูปนี้นะ

มาถึงตรงนี้คงดูออกแล้วนะครับว่ากราฟของ Histogram นั้นถ้าแบ่งเป็นส่วนๆ ไล่จากซ้ายไปขวา
ปริมาณระดับสีในรูปก็จะเอามาซ้อนกันเป็นกราฟแท่งอย่างที่เห็น

ขณะที่รูปแรกเป็นแบบขาวจัดดำจัด นั่นคือเส้นของ Histogram จะไปกองอยู่ที่ขาวกับดำนะครับ
และรูปที่สองที่มีระดับของแสงเกือบจะครบถ้วน เราจึงเห็นรายละเอียดของสายไฟที่พาดเหนือประตูร้าน

ประโยชน์ของการดูระดับความเข้มของแสงเป็น นั่นคือ
ถ้าเราถ่ายรูปมาดีๆ เราจะเห็นรายละเอียดทุกพิกเซลในภาพ
อย่างรูปที่เอามาโชว์แม้แต่รูปขวาก็ยังมีข้อบกพร่องโดยสุจริตในเชิงเทคนิค
นั่นคือยังขาดรายละเอียดตรงถนนหน้าร้าน ที่โดนเฟดขาวหายไปหมดเลย
แล้วก็หัวคนที่ไม่เห็นดีเทลเส้นผม อะไรงี้เป็นต้น

ประโยชน์ในการเรียนรู้เรื่องความเข้มของแสงกับรูปถ่ายก็คือ
เราจะเริ่มใส่ใจกับรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ที่เคยโดนเฟดหายไปกับโซน 0 หรือ X ตอนถ่ายรูป
ดังนั้นรูปที่ดี (ดีในเชิงเทคนิคนะครับ ไม่นับรวมถึงรูปพยายามแนว หรือสไตล์กราฟิกไปเลย)
ระดับความเข้มของแสงน่าจะกลมกล่อมครับ

และเช่นเดียวกันเมื่อเปลี่ยนจากสีขาวดำมาเป็นสี RGB
ระดับความเข้มของแสงก็จะดูยากขึ้นอีกหน่อย
แต่พอลองนึกดู เราก็พอจะเปรียบเทียบด้วยสายตาได้ครับ
อย่างเช่น สีเหลือง สว่างกว่าแดง หรือสีเขียว เปรียบได้กับระดับเทากลาง (เบอร์ V ในแถบบนนู้น)
ซึ่งกล้องดิจิทัลแทบทุกตัวจะมีฟังก์ชั่นการดู Histogram มาในตัว (ใครไม่รู้ลองกดมั่วๆ ดู มันต้องมีสักปุ่ม)

เดี๋ยวบทต่อไป เราจะพูดกันเรื่องการปรับภาพขาวดำกันนะครับ
ส่วนเรื่อง Curve นั้นขอทำใจหลายๆ ทีก่อนเพราะมันเยอะและสำคัญจริงๆ

ในบทนี้ขอส่งการบ้านครับ:
จงโพสต์ภาพที่มีระดับความเข้มของแสงกลมกล่อมมาให้ดูสักหน่อยจะเป็นไร (ปรับในคอมได้ ไม่เกี่ยงจ้ะ)

พรุ่งนี้จะมาส่งการบ้านครับ

เอ๊ะ เย็นของวันนี้ซิ  หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ภาพสีหรือขาวดำคะ
แอบเอาของในจู๋รูปมาได้มั้ยคะ (เหงื่อแตกพลั่ก)

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
สีหรือขาวดำก็ได้ เพราะเดี๋ยวบทต่อไปจะพูดเรื่องการทำภาพขาวดำ

ไหนๆ ก็ไหนๆ ขอยกตัวอย่างมาสักภาพละกันครับ
ไม่ได้จากไหนไกล ก็ของพี่โอ๋ P2W ในจู๋ไร้สีสันนี่เลย
(ถ้าขาจรเข้ามาอ่านก็กดลิงก์ไปดูต้นฉบับได้ครับ)

ตอนอยู่ london ได้มีโอกาสไปเที่ยวบ้านของ พ่อ/แม่ ของ นางสาว sky cracknell....

the Strand, Cork, Southern Ireland
บ้านเก่าอายุเป็นร้อยปี + สร้างใหม่บางส่วน
ตอนไปเพิ่งสร้างเสร็จ

ทุกเช้า.. ลุง Frank รีดนมเจ้าวัว 2
ตัวในรูปมาส่งถึงบ้าน...

(บ้านลุง Frank)

กลางวัน พาหมาไปว่ายน้ำ...

oh, heaven....

เห็นไหมว่า Zone System ของพี่แกสุดยอดจริงๆ กรี๊ดดดดด
ไม่ต้องอะไรมาก ขนาดรูปสุดท้าย ในเงามืดยังมีสีขาว ในแสงสว่างยังมีสีดำ
นี่แค่พูดกันเรื่องเทคนิคล้วนๆ นะ ถ้าพูดเรื่องคุณค่าทางศิลปะอีกก็ สะแบ๊วปริ้วกันไปข้างนึงเลย

ส่งการบ้านครับ

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
เหมือนมันสว่างไม่พอ  หมีโหดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ค. 2007, 10:04 น. โดย Psyfer » บันทึกการเข้า
MAC ต้องปรับค่าตามมั้ย สงสัยตอนที่แอนบอกว่า
มี 2 วิธีคือ 1. ซื้อจอแพง 2. ปรับจาก ฟตช

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 16