หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์ JS ที่เป็นOpenTypeกำลังจะมา  (อ่าน 22382 ครั้ง)
อยู่ในระหว่างการเปลี่ยนแปลง(Transform)ครับ ตอนนี้ก็ไปได้เกือบครึ่งนึงของทั้งหมดแล้วครับ

ฟีเจอร์ของ JS Version ใหม่นี้จะมีดังนี้ครับ
- เป็น Opentype 100% พร้อม Digital Signature ที่พร้อมใช้กับ App ทุกชนิดที่ support unicode และ Opentype
- Support vista, Cleartype
- ปรับรูปร่างของ ตัวโรมัน กับ ตัวไทย ให้มีลักษณะใกล้เคียงกัน จะได้ไม่มีคนมาพูดว่าฟอนต์ JS ไทยกะฝรั่ง เข้ากันไม่ได้
- เป็น OpenSource 100% แถม SourceCode มาให้ด้วยครับ
- ไม่มีเวอร์ชั่น ASCII ครับ เพราะมีคนทำเยอะแล้ว

ส่วนจะดาวน์โหลดได้เมื่อไรนั้นจะมาบอกเร็วๆ นี้แน่นอน
 ไหว้

กราบขอบคุณก่อนเลยครับ

เจเอส จินดารา ผมโปรดปราน อย่างสุดซึ้ง  ยิ้มน่ารัก

ขอบคุณครับ กรี๊ดดดดด

ผมอยากทราบเบื้องหลังเบื้องลึกของ JS จริงๆ เลยครับ
ว่าตกลงตอนนี้ลิขสิทธิ์ของฟอนต์นั้นเป็ฯของใคร
และสามารถนำมาเผยแพร่แจกจ่ายได้ระดับไหน
คือถ้าได้เนี่ย อาจจะขอนำมาลงใน f0nt.com นะครับ

ป.ล.ผมอ่านว่า จินตหรา ครับพี่ระจัน งง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ผมอยากทราบเบื้องหลังเบื้องลึกของ JS จริงๆ เลยครับ
ว่าตกลงตอนนี้ลิขสิทธิ์ของฟอนต์นั้นเป็ฯของใคร
และสามารถนำมาเผยแพร่แจกจ่ายได้ระดับไหน
คือถ้าได้เนี่ย อาจจะขอนำมาลงใน f0nt.com นะครับ

ป.ล.ผมอ่านว่า จินตหรา ครับพี่ระจัน งง

อ่านยังไง๊ก็ จินดารา
 คริคริ

เอ้อ จอยก็อ่านจินตหรา แหละ  เศร้า

ตอนนี้ lic ของฟอนต์ชุด JS เป็น Public Domain ไปแล้วครับ คือ ไม่มีใครเป็นเจ้าของ
สามารถแจกจ่ายได้ครับไม่จำกัด เท่าที่ทราบจากคุณสัมพันธ์ (เจ้าหน้าที่ของ nectec)
ที่ไปเจรจาเพื่อขอ OpenSource ตัวฟอนต์ JS จากคุณหมอจิมมี่
ซึ่งทางคุณหมอจิมก็ไม่ได้มีปัญหาแต่อย่างใด
แต่การที่จะเอาฟอนต์ชุด JS ดั้งเดิมนั้นมาใช้กับ linux ที่เป็น GNU GPL มันใช้โดยตรงไม่ได้
เพราะของเดิมนั้น ฟอนต์ชุด JS ถูกเข้ารหัสมาแบบ Symbolic font ที่มีตัวอักษรไทย
แต่ตว linux จะต้องใช้ฟอนต์แบบ unicode ในการทำงาน
ผมก็เลยทำการแปลงจากต้นฉบับที่เป็น Symbol ให้เป็น Unicode (เนื่องตอนนั้นยังเขียน OT ไม่เป็น แห่ะๆ)
ทีนี้ผมคิดว่าถึงเวลาของ Opentype ก็เลยคิดว่าจะนำฟอนต์ชุดนี้เอามาพัฒนาต่อยอด
โดยมีความสามารถตามกระทู้บนครับ

อันนี้เป็นคำถาม
ด้วยความไม่รู้
สมัยก่อนผมเคยใช้เครื่องแม็ค
จะมีฟอนต์ลายมือในดวงใจ
คือ แอปเปิ้ลติ๊น่า
และ แอปเปิ้ลตูมตาม

สองฟอนต์นี้ออกมาตอน นักร้อง คริสติน่า อากิล่า ดังมาก
และ ดาราเด็ก ชื่อ ตูมตาม ดังมาก

ตอนนี้ใน พีซีชุด เจเอส มีสองฟอนต์นี้ด้วย

มันเป็นของ เจเอส ตั้งแต่แรกหรือเปล่าครับ

อันนี้เป็นคำถาม
ด้วยความไม่รู้
สมัยก่อนผมเคยใช้เครื่องแม็ค
จะมีฟอนต์ลายมือในดวงใจ
คือ แอปเปิ้ลติ๊น่า
และ แอปเปิ้ลตูมตาม

สองฟอนต์นี้ออกมาตอน นักร้อง คริสติน่า อากิล่า ดังมาก
และ ดาราเด็ก ชื่อ ตูมตาม ดังมาก

ตอนนี้ใน พีซีชุด เจเอส มีสองฟอนต์นี้ด้วย

มันเป็นของ เจเอส ตั้งแต่แรกหรือเปล่าครับ

สมัยที่ JS ออกมาใหม่ๆ จะมีเวอร์ชั่นแมคด้วยครับ ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่าเวอร์ชั่นแมคของ JS ชื่อมันจะเหมือนกันหรือเปล่า พอดีไม่ทันใช้แมครุ่นนั้นครับ

แต่ตัว JS ที่ผมนำมาต่อยอดนั้น เป็น JS ที่มากับโปรแกรม THAIWIN ของ แวลูซิสเต็มครับ

คำตอบสำหรับคำถามนี้ก็คือ ผมไม่ทราบครับ คงต้องไปถามคุณหมอจิมมี่เองครับ

ตามหาคุณหมอจิมมี่ที่นี่
http://www.google.com/search?q=%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%95+%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%8A%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%99&sourceid=mozilla-search&start=0&start=0&ie=utf-8&oe=utf-8&client=mozilla&rls=org.mozilla:en-US:unofficial
ขอบคุณ คุณ ทัชช๊ี่มากครับ ไหว้

แม็คซิสเต็ม 5-8 ประมาณนั้น
ฟอนต์ชุดแอปเปิ้ล โด่งดังมาก

โอ้ ขอบคุณครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ ครับ
 ไหว้ ขอบคุณคุณทัชช๊ี่ พวกเราจะได้มีฟอนต์ดีๆ ใช้กันอีกชุดใหญ่ๆ (โดนใจตรงที่ฟอนต์ JS อักษรไทยกับอังกฤษไม่เข้ากันนี่แหละ)

คล้ายๆ จะได้ยินมาว่าทาง Tepclub กำลังติดต่อและยกชุดฟอนต์เก่าๆ อย่างเช่น JS, EAC ฯลฯ กลับมาแก้ไขใหม่ในเวอร์ชั่น Opentype เหมือนกัน / ตอนนี้เห็นเขาแก้ฟอนต์ชุดก่อนของเขาอยู่มีฟีเจอร์ใหม่เพิ่มขึ้น อยากใช้จริงๆ แทบรอไม่ไหว  (แจ๋ว แจ๋ว)

รอยต่อเกือบเนียน กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ดีจังเลยครับ  กลายเป็นของฟรีแล้ว  ยิ้มน่ารัก

หน้า: [1] 2