หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 92

ผู้เขียน หัวข้อ: จะสอยโน้ตบุ๊คครับ  (อ่าน 569126 ครั้ง)
ไม่มีใครพูดถึง HP มั่งเหรอครับ ผมกำลังดูๆอยู่เลย  ฮือๆ~ อยากได้ข้อมูลเหมือนกันนะ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เคยใช้ Toshiba กับ IBM ซึ่งเจ้า IBM ตัวโปรดพึ่งสิ้นชีพไปเมื่อไม่นาน หลังจากใช้มา 7 ปี (ตอนนั้นซื้อมา 7 หมื่น ตกปีละหมื่นก็ถือว่าคุ้ม) ถ้าไม่โดน lenovo ซื้อเสียก่อนกะว่าจะสอย X61 มาใช้

ศูนย์บริการ IBM ที่พญาไทก็บริการดีนะ ครั้งแรกไปเคลมขอบจอร้าว มันก็เปลี่ยนให้ใหม่เลย แต่ครั้งที่ 2 เครื่องเจ้ง ซึ่งหมดประกันแล้ว ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดประมาณ 19,000 ยังไม่รวมค่าแรง เลยตัดสินใจขายซากทิ้ง

จากที่คุยกับเพื่อน ๆ ส่วนใหญ่เชียร์ Fujitsu กับ Dell ส่วน HP หรือ Compaq มักมีปัญหาบานพับหลวมก่อนวัยอันควร จุดสำคัญสำหรับการเลือกของผมคือ 1.เบา 2.แบตใช้ได้นาน เพราะ laptop ไม่ใช่เครื่องตั้งโต๊ะ เรื่องความแรงความเร็ว ช้านิดหน่อยไม่เป็นไร แต่ถ้าต้องแบกเครื่อง 3 กิโล ไปไหนมาไหนนี่ลำบากโครต

[ว่างให้เช่า]
ไม่มีใครพูดถึง HP มั่งเหรอครับ ผมกำลังดูๆอยู่เลย  ฮือๆ~ อยากได้ข้อมูลเหมือนกันนะ

ความคิดผมนะ HP มันทำตลาดแปลก ๆ ครับ คือ มันเหมือนจะแบ่งตลาดไว้สูงกว่า compaq แต่ spec ที่ออกมาก็ไม่ได้ต่างอะไรไปจาก compaq มาก จะมีที่ดีกว่าเช่น body ดูแข่งแรงกว่า จอใหญ่กว่า แค่นี้จริง ๆ รู่นสูง ๆ ที่ควรจะมี การ์ดจอแยกออกมาต่างหากก็ไม่มี แถมยังมีรุ่นต่ำ ๆ ราคา ไม่ถึง 20,000 ออกมาด้วย ก้อเลยงง ๆ ว่ามันแบ่งตลาดงัยหว่า

สรุปก็คือ
1. ถ้าเทียบ HP ราคาต่อ spec มันสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้ครับ เทียบกับ compaq เองก็ตาม
2. รุ่นสูง ๆ spec มันก็แปลก ๆ เช่นจอ 15" แต่การ์ดจอเป็น onboard อะไรแบบนี้  ซึ่ง HP มันออกมาแนว ๆ เป็น desktop replacement ซะส่วนใหญ่ด้วยแต่การ์ดจอดัน onboard หมดเสียดายครับ

ผมชอบ HP นะผมว่ามันดูแข็งแรงทนทานดี ลองจับ ๆ เล่นดูก็ใช้ได้ทีเดียว อยากได้ HP ที่การ์ดจอไม่ onboard โว้ยยยยยยยย

ปล. ตอนนี้เล็ง macbook แล้วครับ  ฮี่ๆ ฮี่ๆ รอ leopard มันออกแค่นั้น จะเปลี่ยนใจหันไปซบอกอุ่น ๆ ของตาจ๊อบแล้ว  IBM ตัวนี้ก็คงปลดระวางเสียที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2007, 12:58 น. โดย WuTtY » บันทึกการเข้า
mac นี่ผมว่ามันดีตรงไม่ต้องห่วงเรื่องไวรัสน่ะครับ

แต่ก็คิดจะซื้อ desktop PC แรงๆ สักตัวไว้ทำงานเหมือนกัน
แต่เล่น off line อย่างเดียวเลย ไม่ต่อเน็ต
 กร๊าก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
fujitsu ตรงตามที่บอกทุกอย่าง 13" 1.8kg เว้นแต่ เป็น AMD

ปล. แแม็คบุ๊กสิ 37,xxx เอง

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
รอแม็คบุ๊คเหมือนกันฮะ  เกย์ออก
แต่ก็ไม่แน่พอเอาเข้าจริง จะมีตัวเลือกอื่นเพิ่มอีกมั้ย

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องดูราคาตอน leopard ออกอีกที
รอ EeePC อย่างเดียว
http://f0nt.com/forum/index.php?topic=10488.0

ของแรงไม่สนใจแล้ว  (อิอิ)

Today you , Tomorrow me.
mac นี่ผมว่ามันดีตรงไม่ต้องห่วงเรื่องไวรัสน่ะครับ

แต่ก็คิดจะซื้อ desktop PC แรงๆ สักตัวไว้ทำงานเหมือนกัน
แต่เล่น off line อย่างเดียวเลย ไม่ต่อเน็ต
 กร๊าก

เรื่องไวรัสไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ครับ จริง ๆ แล้วถ้า คนใช้เครื่องมีวินัยในการใช้ซักหน่อย เรื่องไวรัสนี่ติดยากครับ

ง่าย ๆ สำหรับผมนะ
1. อ่านสิ่งที่มันถาม ก่อนกดคำว่า ok
2. ถ้าไม่แน่ใจให้ตอบ no ตอบผิดอย่างมากก็ทำใหม่อีกรอบดีกว่า ต้องลง windows ใหม่ทั้งเครื่อง

เห็นด้วยกับการมี pc แรง ๆ ซักเครื่องนะครับ ทุกวันนี้ผมใช้ notebook อยู่แต่ก็ยังต้องเพิ่ง pc อยู่ดี เอามา backup โหลดบิต เล่นเกมส์ที่มันต้องการเครื่องโหด  ๆ (การ์ดจอดี ๆ หน่อยราคาต่างกันลิบลับระหว่าง pc กับ notebook)

ผมยอมเอาเงินส่วนต่างที่ซื้อ notebook แพง ๆ โคตร ที่ดีเท่า desktop มาซื้อเป็น notebook ราคาต่ำลงมาแต่ใช้ "ทำงาน" ได้ครอบคลุุม + pc ดี ๆ ซักตัวดีกว่า
โน๊ตบุคผมตอนนี้ไม่ค่อยได้ใช้น่ะครับ
สี่ห้าวันใช้ทีนึง บางทีก็สองอาทิตย์ใช้ทีนึง
เปิดเครื่อง ออนไลน์ปุ๊บ ติดไวรัสเลยครับ
 ฮือๆ~

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เอามาให้ผมสิครับ ฮิ้ววว รับรองไม่ติดแน่

MacBook ถือแล้วหล่อมาก เทียบที่ spec เท่า ๆ กันแล้วถูกกว่าคู่แข่งบางยี่ห้อ เลยไม่อาจกล่าวว่าแพงได้ แต่ต้องจ่ายตังค์ค่าอุปกรณ์เสริมความหล่อเยอะเหมือนกัน บริการหลังการขายไม่ทราบ เพราะไม่เคยใช้ MacBook ให้เสียคามือสักที (เคยเอามาลองใช้อยู่ 2 เครื่อง)

เพิ่งไปหาศูนย์แมคเซ็นเตอร์ที่สยามดิสฯ มา
บริการดี พูดจากวนตีน รับมุกทุกดอกครับ
สรุปว่าประทับใจมากจนแปลกใจเลยแหละ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เพิ่งไปหาศูนย์แมคเซ็นเตอร์ที่สยามดิสฯ มา
บริการดี พูดจากวนตีน รับมุกทุกดอกครับ
สรุปว่าประทับใจมากจนแปลกใจเลยแหละ
ตกลงชมหรือด่าฮะพี่แอน

เออแฮะ อ่านแล้วเหมือนด่า กร๊าก

แต่ตูชม โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

อ่านจากระจู๋ไหนไม่รู้ บอกว่าแมคแตก !! สรุปว่าเปลี่ยนฟรีใช่มั้ยครับ ต้องเสียอะไรเพิ่มหรือเปล่า กะลังเลงแมคอยู่ ตามอ่านใน freemac บางคนบอกว่าเปลี่ยนได้ฟรี บ้างคนบอกไม่ฟรี อ่านแล้วเสียว ๆ เหมือนกัน ซื้อมาจะแตกมั่งมั้ยเนี่ย  ง่ะ ง่ะ
เคยถามพนักงานร้าน iStudio ที่เซียร์เกี่ยวกับเรื่องนี้

"อ๋อ รุ่น Core Duo ใช่ไหมครับ .. หึ หึ .. เปลี่ยนเกือบทุกราย"

ไอ้มืดหมี

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 92