หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: 1st Cubic Robocode Camp  (อ่าน 18092 ครั้ง)
http://cubiccreative.org/robocodecamp/#overall

มาร่วมสนุกกับการสร้างสรรค์ปัญญาประดิษฐ์ (AI) ให้แก่รถถังเพื่อชิงชัยในสมรภูมิรบกับ "ค่ายคิวบิกโรโบโค้ด ครั้งที่ 1" ที่น้องๆ จะได้เรียนรู้และสนุกสนานไปกับพี่ๆ ทีมงานคิวบิกครีเอทีฟตลอดระยะเวลา 5 วัน 4 คืนในวันที่ 23 - 27 ตุลาคม 2550 ณ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์!

สำหรับเด็ก ม.1 ถึง ม.4  ชิ   แต่คุณครูก็สมัครได้นะ
รับสมัครถึง 5 ต.ค. ศกนี้ ค่าสมัคร 900 จ่ายเมื่อประกาศว่าติดเท่านั้น

มันเจี่ยมจริงๆ  เจ๋ง

ที่ชอบก็คงเป็นไอนี้ http://robocode.sourceforge.net/
น่าลองเล่นดูจัง กลับไปห้องจะลองโหลดมาดู

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
สำหรับเด็ก ม.1 ถึง ม.4  ชิ   แต่คุณครูก็สมัครได้นะ

พี่เอก็ไปเป็นอาจารย์ดิ กรี๊ดดดดด
ได้เหรอ เค้ารับเฉพาะคุณครูนี่นา หมีโหดดดด

คุงคูพี่เอ  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
สมัครไปเป็นพี่เลี้ยงดูแลน้องๆมัธยม เดี๋ยวแต่งชุดเมดไปเลย  หมีโหดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
ว่าจะเอาข่าวนี้มาโพสต์อยู่ครับ กลัวคนไม่สนใจ เดี๋ยวกลายเป็นโฆษณาไปอีก

เฟรมแข่ง Cubic Creative ROBOCODE Tournament 2007 (www.cubiccreative.org/robocode) ด้วยครับ

แล้วก็สมัครเข้าค่ายไปแล้วเรียบร้อย  เจ๋ง

ใครในนี้จะไปบอกด้วยนะครับ แต่เกมมันสนุก ระทึกมาก (ถ้าเล่นหลายๆคน)

เฟริม กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

จัดแข่งภายในเลย แต่ที่แน่ๆ มาสอนก่อนเลยเฟรม  หมีโหดดดด

น่าสนใจแฮะ  อยากลองเล่นดู แต่ไม่มีเวลาว่างศึกษาแฮะช่วงนี้

ใครลองเล่นแล้วลองมาอธิบายคร่าวๆได้บ้างป่าว (แจ๋ว แจ๋ว)

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
ได้ครับ เดี๋ยวยังไง จะเขียนวิธีการเล่นให้ ขอเวลาอ่านหนังสือสักครู่ครับ
 ยิ้มน่ารัก

1. Intro and Overview

สวัสดีครับ , วันนี้ผมจะมาแนะนำเกมการศึกษา ไม่ได้ขาย แต่ให้โหลดมาลองเล่นครับ ซอฟต์แวร์มีชื่อว่า "Robocode"
ผู้พัฒนาเป็นคนต่างประเทศ คนไทยเอามาจัดการแข่งขัน (ผ่านมาแล้ว) ซึ่งผมเองก็ลงแข่งขัน

เกมนี้เป็นเกมที่จะให้เราเขียนโปรแกรมควบคุมรถถังของเรา เหมือนกับการเขียนมันสมอง AI อะไรประมาณนี้ ให้กับหุ่นยนต์
แล้วเราก็ดูมันสู้กับเพื่อนๆ

โค้ดที่ใช้ในการพัฒนาหุ่นยนต์จะเป็นภาษา Java แต่มันจะมีชุดคำสั่งของมันอยู่

อันดับแรกเราก็จะต้องไปดาวน์โหลดโปรแกรม Java Runtime Environment ก่อนครับที่
http://cubiccreative.org/crnt07/jre-6u1-windows-i586-p-iftw.exe
แล้วก็ Setup อะไรให้เรียบร้อยครับ ขั้นตอนนี้เป็นขั้นตอนที่ระบบจะทำการดาวน์โหลดซอฟต์แวร์มาจากอินเทอร์เน็ตอีกที

และให้โหลดชุดโปรแกรมไปติดตั้งได้เลย มันจะได้ไฟล์นามสกุล ,jar มาไม่ต้องตกใจครับ เพราะเป็นนามสกุลไฟล์ Java
วิธีการติดตั้งก็ให้คลิกขวาที่ไฟล์ แล้วเปิดด้วยโปรแกรม Java ที่เพิ่งโหลดมาได้ทันที
http://downloads.sourceforge.net/robocode/robocode-setup-1.3.5.jar?use_mirror=nchc

โหลดมา ก็ติดตั้งโปรแกรมครับ แล้วก็เข้าโปรแกรม หน้าตามันก็ประมาณนี้

โปรแกรมมันจะมี 2 ส่วนครับ คือส่วนของการดูการแข่งขัน เป็นหน้าที่ให้เรา add หุ่นยนต์มาเจอกัน ส่วนอีกหน้าหนึ่งคือส่วนของ Code Editor ทำได้
โดยการกด Ctrl+E ครับ   ไปที่ Robot > New Robot

ก็ให้ตั้งชื่อหุ่นยนต์ครับอันดับแรก เป็นตัวอักษรภาษาอังกฤษ ตัวหน้าขึ้นต้นตัวใหญ่ กด OK  , ตั้งชื่อ Package (Folder) เป็นตัวพิมพ์เล็กทั้งหมด กด OK

มันก็จะมี Code ให้ยาวเหยียดครับ ต่อไปขอเข้าเรื่องของ Code โปรแกรมเลยครับ

หูวว (แจ๋ว แจ๋ว) +

java ลงแต่ตัว runtime เหรอครับ
ไม่ต้องลงตัวคอมไพ ใช่ป่ะ คือแก้โค้ดแล้วคอมไพโดย robot editor เลยเหรอ กรี๊ดดดดด

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
หูวว (แจ๋ว แจ๋ว) +

java ลงแต่ตัว runtime เหรอครับ
ไม่ต้องลงตัวคอมไพ ใช่ป่ะ คือแก้โค้ดแล้วคอมไพโดย robot editor เลยเหรอ กรี๊ดดดดด

ใช่ครับ ตาม Link ที่ผมแปะไว้เลย

เดี๋ยวผมทำ Tutorials เรื่อง Code อยู่ครับ เดี๋ยวจะมีฟังก์ชั่นให้เราเล่นอะไรกันสนุกๆ

สอนให้จบแล้วมาแข่งกันนะ  นะนะ

บวกเฟรมไปก่อน  เกย์ออก

ยิ้มน่ารัก น่าสนใจนะ ท่าทางจะไม่ยากเท่าไร น่าสนุกดีด้วย

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: [1] 2 3