หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: ย้อนเวลา,.  (อ่าน 32777 ครั้ง)

จำเว็บแรกที่เข้าไม่ได้แล้วครับไม่ sanook ก็ yahoo นี่ล่ะ

เมล์แรกที่ใช้ exiztwolf@hotmail.com

ช่วงนั้น thaimail กับ chaiyo กำลังฮิตในหมู่เพื่อนฝูง แต่ตูใช้ hotmail จะได้ดูเท่กว่าอีพวกนั้น กร๊าก

งบน้อย
thaimail กับ chaiyo ครับ

รอคอย
โห จำไม่ได้จริงๆค่ะ
อรเริ่มเล่นเน็ตตอน ม.ต้นเพราะที่ รร. สอน

ครูสอนให้เล่น PIRCH ค่ะ  กร๊าก ติดมากๆๆๆ
หาหนุ่มๆ
เว้บแรกที่เข้า คงเป็นพวก sanook น่ะค่ะ
ก็เข้าไปchat เหมือนกัน  ยิ้มน่ารัก

แต่เมื่อก่อนอรติด pirch มากจริงๆนะ
รู้จักคนจะทั้งserverแล้ว (พวกขาประจำ)

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
.www.capcom.com  ครับ...พี่ชายกดให้ดู Megaman เข้าไปทำไมไม่รู้ แต่ตอนนั้นยังไม่รู้เลยว่าไอ้ที่เขากด ๆ กันนี่เรียกว่า คอมพิวเตอร์  กร๊าก กร๊าก

เข้าเ็ว็บ everykids อะไรซักอย่าง
ตอนนั้น ป2 เืทอมปลายๆ ดูทีวีแล้วที่บ้านมีเน็ตเลยลองเข้าดู (พอดีลุงใช้ทำงาน)

ก็อ่านพวกนิทาน  กร๊าก แล้วก็มีสอนทำเว็บง่ายๆเลยลองถามลุงแล้วทำตามดู  หมีโหดดดด

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
webแรก ไม่รู้จำไม่ได้
แต่เมล์แรกที่มีก็ hotmail

แต่ ช่วงแรก ฮิต madoo มากเล่นเกมส์  เกย์ออก
เวบแรกๆนี่จำไม่ได้ครับ แต่เวบโป๊เวบแรกนี่จำได้5555 เดี๋ยวนี้ยังอยู่ๆเลย
อีเมลสมัครของฮอทเมลครั้งแรกครับผม ก็อันนี้แหละ ใช้มา9ปีแล้วครับผม

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
อีเมลที่สมัครอันแรกชื่อ xxann@hotmail.com (ตอนนั้นยังไม่มี iannnnn)
ดีนะแค่ 2x ถ้าเป็น xxxann ละก้อ(คนเห็นต้องนึกว่าเป็นผู้หญิงแน่ๆ)

แอบอ้าง
แต่ตูเข้าเว็บครั้งแรกด้วยไอคอนตัว N สีเขียวนะ กรี๊ดดดดด
โห คนยุดเดียวกันเลย(โม้เม้เอา)
จริงๆ web browser ตัวแรกที่ผมใช้ยังไม่มี graphic http://lynx.browser.org/
ตอนนั้นยังทำงานที่ NECTEC (มี Internet ในไทยประมาณปี 2535 , ไม่รวมก่อนหน้า  ม. สงขลา ที่แค่ทำ unix to unix copy(UUCP) เพื่อไปเอา email มาอ่านแบบ offline เพราะความรู้สึกผมมันแค่ส่วนหนึ่งของ BBS ไม่น่าจะเรียกว่า Internet เพียงแต่ใช้ TCP/IP protocol)
สรุป เว็บแรก จำไม่ได้ (netscape ยังไม่เกิด) ที่จำได้น่าจะเป็น yahoo(ไม่รู้จะไปไหน ก็ไป yahoo ก่อน)
note
พูดถึง Netscape แล้วทำให้นึกถึงตา Marc Andreessenซึ่งถือว่าเป็นพระเจ้าของ Internet เลย(แต่พระเจ้าตายไปแล้ว,ไม่มีใครนึกถึงอีกต่อไป)
รวมถึงพนักงานของ Netscape ที่เกิดจาก การมี James H. Clark มารวมงาน ก็หายไปแล้ว(กลายเป็นของ AOL แทน) ตอนนั้นหลายๆคนก็เดาว่าคงไม่รอด เพราะพนักงานโคตรยิ่ง(เพราะถือว่าข้าคือผู้กำหนดโลก Internet) สุดท้ายโดน Microsoft ซื้อ Engine NCSA Mosaic ซึ่งเป็น Engine เดียวกันกับ Netscape ไปทำ IE แล้วก็ goodbye Netscape  ฮี่...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ย. 2007, 16:56 น. โดย ลุงซัน » บันทึกการเข้า

http://www.ThaiBuddy.com (ฟรีดิกชันนารี่ ชี้แล้วแปล)
ผมรู้เล็กน้อย
โอ้ นานเหมือนกันครับ

ถ้าจำไม่ผิดผมเล่นอินเทอร์เน็ตครั้งแรกที่ห้างในโคราช มันคือเดอะมอลล์ ตอนเปิดใหม่ๆ
เว็บไซต์ที่เข้าครั้งแรก น่าจะเป็น themallgroup.com ถ้าจำไม่ผิด

แต่ถ้าจำผิดน่าจะเป็น
www.sanook.com

(เหงื่อแตกพลั่ก)

เวบแรกที่เล่น chaiyoค่ะ

โย่ววว <-----------------
อ่านลุงซันแล้วสงสารตัว N ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เข้าYahooเป็นที่แรกค่ะ   กรี๊ดดดดด
ส่วนเมล์ก็อันที่ใช้ปัจจุบันนี่แหละค่ะ ใช้มานานแล้ว ตั้งแต่ยังเล่นเอ็มไม่เป็นจน ซื้อคอมนี่แหละค่ะ

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
Browser ตัวแรกที่ใช้คือ Netscape ครับ ติดมากับเครื่องยี่ห้อ Laser Computer

แถมเนทฟรี 5 ชั่วโมง ดังนั้นเว็บแรกที่เข้าคือเว็บลงทะเบียนของ KSC  หมีโหดดดด

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
สนุกดอทคอม  กรี๊ดดดดด

พนักงานบริษัท.
hentai, ecchi อ๊ากกกก หื่นนนนน
เป็นเด็กเป็นเล็ก บักสาม

ผมเข้า Hotmail ที่แรก
บ้านนอกมาก (มาจากแปดริ้ว) ทำงานเอแบค
ไม่เคยเล่นเนท เจอคอมเครื่องแรกก็ win 3.1 หรือ อะไรเนี่ย

พี่ที่ทำงานถามว่า มีเมวมั้ย
ผมตอบว่า ที่บ้านมี แต่เก่าละ ทางวัดกำลังหาเงินซ่อมอยู่ (เมรุ)
ตูนึกว่ามันคืออันเดียวกัน

เลยให้พี่เขาสมัครให้ หลังจากเขาด่าว่าฟาย
เขาถามอีก เอาพาสมั้ย .............
งงไปสี่นาที จนเขาเฉลย นึกไม่ออกก็เลยเอาชื่อแม่มาเป็นพาส
 ง่ะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หน้า: 1 [2] 3 4