หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: จะเช็คพวกยี่ห้อของในคอมยังไงครับ  (อ่าน 4056 ครั้ง)
คือ ผมฟอแมตโน๊ตบุ๊ค แล้วทีนี้ ตอนซื้อมามันไม่มีแผ่นอะไรให้มาซักอย่าง

เลยต้องหาdriver มาลงเอง แต่ ไม่รู้ว่ามัน พวกการ์ดจอ ซาวน์การ์ด มันยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร

เข้าไปในเว็บโน๊ตบุ๊ค เลือกรุ่น แล้วเลือกโหลด driver มันก็ดัน มีให้เลือก ประเภทของการ์ดจอ อีก

หน้านี้อ่ะครับ ลองดู

_http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/softwareList?os=228&lc=en&cc=us&dlc=en&product=1817074&lang=en

ลองโหลดมาครบทุกอัน แล้วลงทีละอัน

โมเด็มก็ยังคงใช้ไม่ได้ ซาวน์การ์ด ก็ยังใช้ไม่ได้

มันบอกว่า ไดร์เวอร์ไม่ตรงกัน

จะทำไงดีครับ  ฮือๆ~

กาก
ถ้าจะดูรุ่นย่อย โมเดลจริง

พลิกดูใต้เครื่อง น่าจะมีรหัสรุ่นอยู่

dv2000 นั่นน่าจะเป็นซีรีย์

Today you , Tomorrow me.
ผลิกดูแล้วครับพี่ เป็น dv2208tu แต่ โหลดของหน้านั้นมาใช้ไม่ได้ทุกตัวเหมือนกันครับ

ใช้หน้าของ dv2000 ได้บางอันครับ เง็ง กับ hp จริงๆ = ="

กาก
โทรไปหา hp เขาน่าจะบอกให้นะครับ
เคยเป็นแบบนี้ โทรเขาศูนย์แล้วเขาบอกให้หมดเลย ปลื้ม

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ลง windows อะไรครับ xp หรือ vista
driver ของ hp รุ่นใหม่ ๆ มันจะมีให้โหลดเฉพาะ vista นะครับ ใช้กับ xp ไม่ได้ต้องไปหา รุ่น notebook รุ่นอื่น ๆ แทนที่มี hardware ตัวเดียวกัน
ลง windows อะไรครับ xp หรือ vista
driver ของ hp รุ่นใหม่ ๆ มันจะมีให้โหลดเฉพาะ vista นะครับ ใช้กับ xp ไม่ได้ต้องไปหา รุ่น notebook รุ่นอื่น ๆ แทนที่มี hardware ตัวเดียวกัน

ใช่เลยครับ ตอนแรกมันลง vista มาให้แต่ ต้องเขียนโปรแกรม ที่ใช้กับ xp เลยต้องลง xp เศร้าเลย

กาก
แล้วนี่หล่ะ

http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/softwareList?os=228&lc=en&cc=us&dlc=en&product=3360388&lang=en

ลองดูก่อนเพราะเลือกเป็น Drivers ของ Microsoft Windows XP

Today you , Tomorrow me.
ใช่เลยครับ ตอนแรกมันลง vista มาให้แต่ ต้องเขียนโปรแกรม ที่ใช้กับ xp เลยต้องลง xp เศร้าเลย

ต้องจดรุ่นของ hardware มาก่อนครับ ว่าใช้อะไรบ้าง แล้วค่อยไปไล่หาทีล่ะตัว ในรุ่นที่ใกล้ ๆ เคียงครับ ไล่เอาทีล่ะรุ่นเลยครับ ผมเคยไล่หาอยู่เหมือนกันครับ
ถ้าเป็นรุ่นใหม่ที่ออกมาช่วงหลัง พร้อมกับลง Windows Vista มาให้ จะไม่สามารถลง WindowsXP ได้ครับ
หรือถึงแม้ลงได้แต่ Driver ไม่รองรับในบางอุปกรณ์ ( อันนี้เจอมากับตัวเอง กับ NB ยี่ห้อ Acer TM )

วิธีแก้คือ ต้องจำใจลง Windows Vista ครับ ลงแบบปกติธรรมดาไม่ได้นะ ต้องลงจากแผ่น Recover -*-
หรืออีกวิธีนึงก็คือ ต้องรอ จนกระทั่ง Driver สำหรับ Windows XP จะเสร็จเรียบร้อยพร้อมดาวโหลดครับ

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
ถ้าเป็นรุ่นใหม่ที่ออกมาช่วงหลัง พร้อมกับลง Windows Vista มาให้ จะไม่สามารถลง WindowsXP ได้ครับ
หรือถึงแม้ลงได้แต่ Driver ไม่รองรับในบางอุปกรณ์ ( อันนี้เจอมากับตัวเอง กับ NB ยี่ห้อ Acer TM )

วิธีแก้คือ ต้องจำใจลง Windows Vista ครับ ลงแบบปกติธรรมดาไม่ได้นะ ต้องลงจากแผ่น Recover -*-
หรืออีกวิธีนึงก็คือ ต้องรอ จนกระทั่ง Driver สำหรับ Windows XP จะเสร็จเรียบร้อยพร้อมดาวโหลดครับ

เป็นเหมือนกันครับตอนแรก ลง xp มันบอกหาฮาร์ดดิสไม่เจอ กว่าจะฉลาดเข้าไปเซ็ทที่ไบออส นั่งโง่อยู่ตั้งนาน  ฮือๆ~

ปล. โทรไป hp เค้าบอกให้โหลดรุ่นใกล้เคียงมาลงจริงๆด้วยครับ ขอบคุณทุกคนที่ช่วยครับผม  ปลื้ม

กาก
หน้า: [1]