หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ทำนองเพลง  (อ่าน 11541 ครั้ง)
คือว่าต้องการเพลงไฟรักแต่เอาแค่ทำนองไม่เอาเสียงคนร้อง จะต้องทำยังไงอะมีแผ่นคาราโอเกะอยู่แต่ต้องการที่ตะดึงมันออกมาต้องใช้โปรแกรอะไรครับแล้วต้องทำไงบ้าง

Life is like a box of choclates.
น้องครับ ตั้งกระจู๋ บ่อยจังนะครับ

ถ้ากระจู๋เนื้อเพลง เข้าไปที่ กระจู๋ดีเจเสียงใสๆ หรือ  ฟังเพลงอะไรอยู่ แล้วก็ขอเอานะครับ

ตั้งกระจู่พร่ำเพรื่อเป็น เด็กดี ระวังเจอ ยักษ์บีบคอนะเอ้อ เดี๋ยวหาว่าไ่ม่เตือน

// อ้าวนึกว่าขอเพลง บ๊ะแหล่ว ตู ปล่อยไก่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ย. 2007, 22:17 น. โดย กัมส์~~~ » บันทึกการเข้า
คือว่าต้องการเพลงไฟรักแต่เอาแค่ทำนองไม่เอาเสียงคนร้อง จะต้องทำยังไงอะมีแผ่นคาราโอเกะอยู่แต่ต้องการที่ตะดึงมันออกมาต้องใช้โปรแกรอะไรครับแล้วต้องทำไงบ้าง

ขั้นแรก ต้องแปลงไฟล์วีดิโอ ให้กลายเป็นไฟล์เสียงครับ
ขั้นนี้คงต้องหาโปรแกรมเอานะครับ ไม่น่าจะหายากมาก
แต่ตอนแปลงขอให้แน่ใจนะครับ ว่าตอนแปลงจะเป็น Stereo

ขั้นต่อไปจะใช้โปรแกรม Audacity ซึ่งเป็นโปรแกรม Open-Source
ในการตัดต่อไฟล์เพลงนะครับ......

ผมเปิดไฟล์เสียงที่ผมแปลงแล้วขึ้นมาแล้วจะเห็นเป็นแบบนี้ครับ

กดตรงชื่อไฟล์ด้านมุมบนซ้ายนะครับ แล้วเลือก Split Stereo Track

โดยปกติแล้ว แชนแน่ลซ้ายก็จะมีแต่เสียงดนตรี
แชนแน่ลขวาจะมีเสียงร้อง ปล่อยไว้ทำไมหล่ะครับ
ปิดทิ้งไปเลย

แต่ว่าตอนนี้เสียงมัีนออกแต่ด้านซ้ายนี่ ทำอย่างไรดี
ให้กดที่ชื่อไฟล์แล้วเลือกเมนู Mono ครับ

dt.in.thหัดเล่น GIMP<body style="filter:gray">
ใช้GoldWaveได้ป่าวครับ

Life is like a box of choclates.
ใช้GoldWaveได้ป่าวครับ

ผมใช้ไม่เป็นครับ เคยใช้เหมือนกัน แต่ลบทิ้งแล้ว มันไม่ฟรี

Audacity ใช้ง่ายกว่าเยอะครับ

dt.in.thหัดเล่น GIMP<body style="filter:gray">
หน้า: [1]