หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 37

ผู้เขียน หัวข้อ: :o: ลีลาวนา อินดี้ :o:  (อ่าน 244659 ครั้ง)

ไม่อายเลยที่จะมาอวดร้านเล็กๆ ที่ลงขันทำกับเพื่อนสมัยเรียน
เป็นร้านอาหารกึ่งผับนะครับ มีอาหารสำหรับครอบครัวและเหล้าเบียร์สำหรับนักดื่ม

ผมมีเวลาตัดสินใจกับเพื่อนในการลงทุนทำร้าน ประมาณ 1 นาที
เมื่อวันศุกร์ที่ 1 กพ. ที่ผ่านมา เพื่อนผมโทรหาตอน 4 โมงกว่าในสายมีใจความว่า

เพื่อน : "เห้ยโก้ กูอยากให้มึงมาช่วยทำร้าน ตกลงมึงเอานะ"

ผม : "...... . ... ..."

นั่นล่ะครับคือที่มา เพราะว่าเพื่อนมันโดดลงไปแล้ว ผมไม่ลงตาม
ก็กะไรอยู่ คบกันมาตั้ง 15 ปี ไม่ช่วยก็หมาแล้ว ร้านนี้เป็นร้านของพี่สาวเพื่อนครับ (ในกลุ่ม)
พวกผมและเพื่อนช่วยๆ กันดู ออกแบบตั้งแต่แรก (ประมาณต้นปี 2548) ต้นไม้ ปลา และอื่นๆ ในร้าน
เป็นฝีมือพวกเรา ที่ช่วยแบก หิ้วกันมา

จนปีที่แล้ว มีคนภายนอกมาขอเช่าพื้นที่ทำต่อ และไปต่อไม่ไหว
เพื่อนผมมันก็เลยขอพี่สาวว่า ทำร้านต่อกันเอง ในแบบพวกเราเอง

พี่สาวก็แสนใจดี ยกร้านให้ เราก็เลยลุยครับ ร้านชื่อเดิมเติมนิดหน่อย
คือ ลีลาวนา อินดี้ ที่เพิ่มคำนั้นเข้าไปเพราะเราชอบคำนี้

i - impression
n - nature
d - drink
Y - you all

พวกเราแหกหน่อออกมาเกิดครับ หุ้นทั้ง 10 คน แต่ละนายประวัติหล่อๆ ทั้งนั้น
แต่อยากมีร้านไว้พบปะเพื่อนๆ ให้มากที่สุดเท่านั้นล่ะ กำไรยังไม่ได้นึกกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มี.ค. 2008, 11:55 น. โดย โก้ » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo

เดี๋ยววันหลังผมจะเอาทั้ง 10 ตัวมาลงให้เห็นกันนะ
แต่ละนายสุดแสนจะดีเลิศกันทั้งนั้น  อืมมมมห์

ความจริงเรื่องโลโก้ชื่อร้าน มันเคยอยู่บนรั้วด้านซ้ายมือครับ
แต่พวกเราเล็งเห็นว่า แล้วใครจะไปเห็นวะ ก็เลยเชิญมาวางพาดไว้ด้านบน (เมื่อวันเสาร์)
ส่วนเรื่อง indY นั่น เราอยากให้มันยกกำลังไว้ด้านบน อันเนื่องมาจากความเชื่อเดี๋ยวนั้นว่า

ไอ้เรื่องยกๆ มันคงดีกับร้านว่ะ ยกซด ยกยอ ยกย่อง อะไรประมาณนี้
ก็เลยจับมันยกซะเลย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2008, 12:34 น. โดย โก้ » บันทึกการเข้า

แปะแผนที่ด้วยป๋า ยิ้มน่ารัก

ชอบตรง ยก อินดี้ แฮะ เจ๋ง

ที่ร้านจะมีต้นลีลาวดีค่อนข้างเยอะครับ เพราะความชอบในดีเทลมัน
เลยพ่วงเป็นชื่อร้านด้วยซะเลย พวกเราทั้ง 10 ชอบเล่นบอลกันครับ ตั้งแต่สมัยเรียนมัธยม
จนเลยมาถึงเดี๋ยวนี้ แต่เพลาลงแล้วล่ะ เนื่องจากสนามไม่เรียบ (จริงๆ แล้วแก่ขึ้น ไล่เด็กไม่ไหว)

สิ่งแรกที่เราตกลงกันเลย ก่อนที่จะคิดอย่างอื่นคือจอถ่ายทอดสดบอลครับ
ยังไม่รู้ว่าจะทำร้านแบบไหน แต่ว่าสั่ง UBC มาติดไว้ก่อนเป็นอันดับแรก
เพื่อเป็นการสนองตัณหาการดูบอลเป็นหมู่คณะครับ

เราแบ่งเป็น 10 หุ้น หุ้นละหมื่น เงินก้อนแรกที่กระเด็นออกต่อหน้าต่อตาคือ
เงินที่เอาไปซื้อเครื่องฉายครับ ฉายลงบอร์ดขาวๆ นั่นล่ะ 3 หมื่นกว่าบาทรวมเบ็ดเสร็จ
เรื่องสำคัญเอาไว้ทีหลัง เรื่องบอลต้องมาก่อนโว้ย  กร๊าก

ทีนี้มาถึงโลโก้ของร้านกันครับ (ด้านขวา) เมื่อก่อนเป็นรูปดอกลีลาวดี ซึ่งดูไฮโซมาก
หลายคน (ลูกค้า) ไม่กล้าเข้าเพราะว่าติดโลโก้หรูๆ แบบนี้แล ผมเองโดนให้ออกแบบโลโก้
แต่ใครมันจะไปคิดทันวะ แค่นาทีเดียว

ก็เลยเอารูปลิง (วันนั้นเปิดดูของแต่งปืน BBGun พอดี เจอโลโก้ลิงอยู่) ก็เลยอุ๊บอิ๊บมายืมซะ
แต่ว่ามันดูโหดไป จากหน้าตาของลิงนรกนั่น เลยจับมันทัดดอกไม้ซะ กลายเป็นลิงตุ๊ดในบัดดล

เอาไปเสี่ยงให้เพื่อนดู ใจนึงก็นึกว่ามันจะเอากันมั้ยวะ ปรากฏว่าเพื่อนเป็นลูกค้าที่ดี
ยอมรับสิ่งที่เรามอบให้ครับ ไม่รับไม่ได้หรอก ร้านจะเปิดแย้ว  กร๊าก

เรื่องสถานที่ตั้ง (ด้านซ้าย) อยู่หลังศาลจังหวัดฉะเชิงเทราครับ ถนนเอมอรอุทิศ 1
ใครไม่เคยแต่อยากไป ถามวินมอไซค์แถวนั้นก็ได้ครับ ว่าศาลอยุูตรงไหน
แล้วก็วิ่งถนนหลังศาลมาก็เจอละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2008, 16:43 น. โดย โก้ » บันทึกการเข้า

เรื่องนึงที่ผมตอบตกลงกับเพื่อน ว่ายอมมาลงขันด้วยคือ มันใกล้บ้านครับ
ร้านอยู่ห่างจากบ้านประมาณ 20 กว่า ก้าว ...

คือบ้านอยู่หน้าร้าน ร้านอยู่หน้าบ้านน่ะครับ  ง่ะ
ห่างกันแค่ 1 ถนนกั้น 2 เลนเท่านั้นเอง เอาขวดเบียร์เขวี้ยงออกนอกร้าน
โดนบ้านผมก่อนเพื่อนเลยล่ะ ว่างั้น

ด้วยความที่ใกล้บ้าน ก็เลยต้องมาที่ร้านทุกเย็น เพื่อดูแลสิ่งต่างๆ ในร้าน
ผมได้รับหน้าที่อันทรงเกียรติให้แต่งร้าน ตามฉะบายใจ กับเพื่อนอีกคน
ที่จบโทจากแม่โจ้มา สาขาปศุสัตว์ (ตอนนี้เป็นเจ้าของโรงงานบะหมี่)
แต่มันชอบต้นไม้  ง่ะ

วันๆ ก็ชวนแต่ตัดกิ่ง รดน้ำพรวนดินไปเรื่อยเปื่อย ของหลายๆ ชิ้น​ (จากบ้าน)
ทยอยมาลงที่ร้านครับ ด้วยความที่มันใกล้ เลยไม่กังวลเรื่องขนกลับ หากโดนแม่จับได้

ร้านเปิดกี่โมงคะพี่ จะพาสาวๆไปบุก  ยิ้มน่ารัก

เพื่อนส้มจะแห่มานอนที่บ้านกัน จะได้ดักแถววัดหลวงพ่อเอาไว้ก่อน จะได้ไปอุดหนุน

สาวๆเยอะเรียกแขกนะพี่ เกย์แอบ

ยังไงรบกวน จมล เบอร์พี่โก้ให้ส้มหน่อยนะคะ

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour

ที่ร้านเปิด 5 โมงเย็น จนถึงสว่าง ตามอารมณ์เจ้าของ เพราะเมื่อก่อน
ตอนที่ยังเป็นลีลาวนา พวกผมก็กินกันยันเช้าประจำ จนเจ้าของร้าน (พี่เพื่อน) ชินซะแล้ว
ทีนี้มาทำกันเองก็เข้าทางเลย

081-906-9801 เบอร์โทรผมครับ ไม่ต้อง PM กันล่ะ
โทรได้ 24 ชั่วโมง ถ้าจะจองโต๊ะก็บอกละกัน (ศุกร์-อาทิตย์)
เรื่องสาวๆ ในร้าน หมายถึงเด็กเสิร์ฟกับเชียร์เบียร์น่ะครับ
ตอนนี้กำลังเล็งๆ กันอยู่ แต่ไม่กล้า

ที่ไม่กล้าน่ะหมายถึงเด็กสาวๆ ที่มาสมัครนะครับ ไม่กล้าเข้ามากัน 555
ก็ทั้ง 10 คนเป็นชายล้วนไม่ด้วน ไม่สมประกอบกันทั้งนั้น สาวที่ไหนมันจะหลงเข้ามา
 กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2008, 12:02 น. โดย โก้ » บันทึกการเข้า

บรรยากาศของร้านจะมีสามสี่แบบครับ คือลานกลางแจ้งหน้าเวที
ซุ้มไม้ไผ่ด้านข้างร้าน เรือนรับรองแบบเปิดโล่งหน้าบาร์น้ำ และเรือนแบบเปิดแอร์จัดเลี้ยง
บริเวณโดยรอบเน้นต้นไม้เป็นหลักครับ ไม่ต้องตกใจถ้ากินอยู่แล้วงูเลื้อยผ่านขา

บนเรือนนั่น มีท่อยางวางอยู่ และเจาะรูให้น้ำโรยมาจากหลังคา และหล่นลงในบ่อเลี้ยงปลาคาร์ฟ
เพื่อเป็นการเติมอ๊อกซิเจนให้ปลาไปในตัว ปลาทุกตัวในบ่อ เราไปคัดกันเองที่บ้านรุ่นพี่
ห่างจากร้านไม่กี่โล เขาทำปลาคาร์ฟส่งญี่ปุ่นน่ะครับ

มันเลยมีแบบปลาให้เราเลือกเยอะจนเพลิน เลือกมาซะเต็มบ่อ รวมทั้งปลาไทยเช่นสวายเผือก
ทับทิมแดง รวมทั้งปลานิล ยี่สก และอะไรอีกเยอะแยะไปหมด มันชอบน่ะครับ ร้านที่มีปลา มีน้ำ
มีเสียงน้ำหล่นแปะๆ เหมือนเสียงฝน มีเสียงดนตรีสดวิ่งผ่านหูในตอนที่นั่งโม้กับเพื่อน

สวรรค์อยู่ไม่ไกลจากพวกผมเท่าไหร่นัก เพราะความชอบที่เหมือนกันนี่ล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2008, 16:45 น. โดย โก้ » บันทึกการเข้า

เว็บฟ๐นต์นี่เด็กเล่นเยอะ เลยต้องออกตัวไว้ก่อนล่วงหน้าว่า
กินเหล้าอย่างเดียวน่ะ ไม่ดีนะจ๊ะ แต่ว่าถ้าเกิดจะทำตามก็ไม่รู้จะห้ามยังไง

กินเหล้าอย่างเดียวผมหมายถึง ตั้งวงคนเดียว ซัดมันทุกวันเลย
โดยไม่เน้นกับแกล้มและไม่เน้นเพื่อนน่ะ อันนั้นเดี๋ยวเดียวก็ตายแล้ว
กินแต่เหล้า อย่าให้เหล้ามันกินเรา พิมพ์ง่าย แต่ปฏิบัติไม่ง่ายแน่ แล้วแต่ใจ
ให้เรียนจบ มีปริญญาให้พ่อแม่ มีงานทำเป็นเรื่องราวซะก่อน
จะกินเป็นตุ่มๆ ก็ตามสบายครับ ถือว่ารับผิดชอบตัวเองได้แล้ว

อย่างนึงที่ผมชอบก็คือ การได้เจอเพื่อนหลากหลายสาขาครับ
มันเปิดกะลาให้หัวผมกว้างขึ้น ให้ได้รู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ เห็นในสิ่งที่ไม่เคยเห็น
เรื่องเหล้ามันคือส่วนประกอบในวงสนทนาครับ อันนี้ยืนยัน

โอ้ว น่าไปอุดหนุนมาก บรรยากาศน่านั่ง
แต่ชื่อนี่ฟังดูหรูหรามากจริงๆครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

พี่โก้ โพสเมนูแนะนำ หน่อยสิคะ หื่น

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour

ที่ร้านไม่มีอะไรอยู่กับที่ได้นานครับ หมายถึงสิ่งที่สามารถเคลื่อนย้ายได้นะ
คือพวกผมจะมือบอนกันน่ะ เบื่อๆ ก็เปลี่ยนมันซะยังงั้น เราไม่อยากติดมันไว้กะที่
เห็นทุกวันแล้วมันจำเจ

ที่ตั้งร้านมาได้สองอาทิตย์ ผมจะคอยดูและ ถามสารทุกข์สุขดิบกับลูกค้า ทุกโต๊ะ
ย้ำว่าทุกโต๊ะ เล่นมา 2 อาทิตย์ละ ได้อะไรกลับมาเยอะนอกจากคำแนะนำเรื่องร้าน
เราไม่อยากให้มันเป็นร้าน ที่ลูกค้ากับเจ้าของ ไม่รู้จักกัน

แต่อยากให้เป็นอีกที่นึง ที่เขาสามารถมานั่งกระดิกตีน แหกปากคุยกันได้อย่างสบายใจ เท่านั้นจริงๆ
บางร้านที่ผมและเพื่อนเข้าไป ไม่เคยเห็นเจ้าของร้าน ได้แต่นั่งมองก้นเด็กเชียร์เบียร์ เมาแล้วกลับ
เลยไม่อยากให้ร้านเราเป็นแบบนั้นน่ะครับ

เรื่องชื่อร้านนี่ อยากคุยมากว่า มันมีผลต่อกลุ่มลูกค้ามากมายมหาศาลครับ
ฉะนั้น ใครที่อยากเปิดกิจการของตัวเอง ผมแนะนำว่าชื่อร้าน สำคัญ อันดับต้นๆ เลย
แขกจะเข้า หรือไม่เข้า เขาอ่านชื่อร้านก่อนครับ แล้วก็ตามด้วยดูสภาพแวดล้อมโดยรวม

ชื่อ ลีลาวนา เมื่อก่อนไม่มีมอเตอร์ไซค์มาจอดเข้าร้านเลยนะ มีแต่รถเก๋ง
มันดูไฮโซไงครับ แถวๆ แปดริ้วมีแต่ชื่อ ไก่ย่างรสทิพย์ ไก่ย่างน้องปู ชาวดิน ฯลฯ
มาเจอ ลีลาวนา คนแถวนั้นอึ้งแดกกันไปเลย  กร๊าก

พวกเราเลยสุมหัวหาคำมาพ่วงให้มันลดอารมณ์ไฮโซลงมา สุดท้ายก็มาได้คำว่าอินดี้ยกกำลัง
อย่างที่เห็นนั่นล่ะครับ หลังๆ มานี่ เริ่มมีวินมอไซค์เข้ามาบ้าง ชื่นใจพิลึก

อาหารแนะนำ เอาไว้จะนำมาลงให้ดูครับ คุยซะก่อนดีกว่าว่า
เมื่อก่อนอาหารแพงจนขึ้นชื่อกันไปเลย ลูกค้าเข้ามาแต่ละคน บ่นเหมือนกันหมด
จนกระทั่งเจ้าของคนที่แล้วอยู่ไม่ได้ และคืนร้านมา

พวกผมเลยจัดการตัด ลด ทิ้ง รายการอาหารจากเดิม 60 กว่ารายการ
ให้ลงมาเหลือ 30 รายการ และหล่นราคามาแบบพื้นๆ ที่คนทั่วไปเข้ามากินได้
ผลที่ได้รับคือ มีคำชมเพิ่มมากขึ้นครับ ว่าอาหารถูกนะ เหมือนร้านข้าวต้มรอบดึกเลย
แต่บรรยากาศไฮโซกว่าเท่านั้นล่ะ นี่เหมือนคำด่าในความหมายนิยมชมชอบเหมืิอนกันนะ  ง่ะ

พ่อครัว ตอนนี้มี 2 ครับ ซึ่งน้อยมากถ้าวันเสาร์หรือวันหยุด แขกเข้าเยอะนี่ยุ่งตายห่าจริงๆ
พวกผมจะเข้าไปช่วยเพื่อลดภาระครับ พยายามจะสนิทกับลูกค้าและพ่อครัว เพื่อเพิ่มความกันเองด้วยไง
จะได้ทำงานง่ายๆ ขึ้น วันหลังจะกดภาพพ่อครัว (ขี้เมา) มาฝากครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 37