หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: งานอดิเรกของแม่บ้านป้าปิ๊กค่ะ  (อ่าน 16427 ครั้ง)
ช่วงว่างๆของป้า ถ้าไม่เข้าครัวทำกับข้าว ก็ถักโครเชท์เนี่ยแหละค่ะ

เห็นเมืองไทยฮิตตุ๊กตากันมาก แต่ป้าไม่สามารถเลย
บอกตรงๆว่า เป็นคนที่อ่อนมากในการถักอะไรกลมๆ  เศร้า

ส่วนมากงานของป้าเลยออกมาในลักษณะอย่างเนี้ยค่ะ

นี่งานชิ้นแรก ที่เริ่มเลย
ผ้าพันคอ ง่ายมากๆค่ะ ยาวๆ ถักไปเรื่อยๆ เมื่อยก็หยุด  ฮิ้ววว

รักแมวค่ะ
 กรี๊ดดดดด รอดูค่าป้าปิ๊ก

เห็นแล้วอยากเอาของแม่มาโชว์มั่ง แม่นานาก็ชอบถักไปเรื่อยๆเหมือนกัน

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
มันดูขยุกขยุยดีเนาะ

พออะไรยาวๆ ผ่านไปได้ ความมั่นใจก็เริ่มมา พร้อมทั้งได้หนังสือกับชุดเข็มถักที่อยากได้มา ก็ลุยเลย

อุปกรณ์พร้อม

กระเป๋าใบแรกเลยเป็นคลัช หน้าตาแบบนี้ค่ะ

เพื่อความเรียบร้อย เลยแอบบุผ้าข้างในด้วย

รักแมวค่ะ
กระเป๋าน่ารักมากค่ะพี่ปิ๊ก ชอบๆๆลายดอกไม้ข้างใน
เก่งจังเลยค่ะ หญิงถักไม่เป็นเลย
แฮ่ๆ คุณแม่ชอบถักเหรอคะนานา แบบนี้ดวลกันหน่อยมั้ย  ฮิ้ววว

อันนี้ก็เป็นใบถัดมาค่ะ แอบทำผิดแบบเค้าด้วย แต่ออกมาแล้วป้าชอบกว่าแบบในหนังสือ
เค้าเรียกลูสบอททอม ค่ะ
ได้ไหมราคาถูกมาก้อนเท่าบ้าน เลยถักได้อย่างสบายใจ(ไหมที่นี่แอบแพง ฮือๆ~ อยากกลับเมืองไทยใจจะขาดเลยค่ะ)

อันนี้ทำตามแบบเป๊ะ แต่ออกมาพิการยังไงก็ไม่รู้ อี๋~

รักแมวค่ะ
เจ๋งจัง

กระเป๋าน่ารักมากค่ะพี่ปิ๊ก ชอบๆๆลายดอกไม้ข้างใน
เก่งจังเลยค่ะ หญิงถักไม่เป็นเลย
ถ้าชอบ เดี๋ยวจะเอาแบบมาฝากนะคะ
ลองหัดดู เพลินเชียวค่ะ
ปกติป้าเป็นคนที่ห่วยมากในเรื่องงานฝีมือ แต่คิดว่าเพราะอายุมากขึ้น การควบคุมสติมีมากขึ้น ไม่ยุกยิกไม่เบื่อ ก็เลยทำอะไรได้นานๆ

ฝึกสมาธิดีค่ะ

รักแมวค่ะ
 กรี๊ดดดดด กระเป๋าน่ารักจังเลยค่ะ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
เจ๋งจัง

แฮ่ๆ ขอบคุณมากค่ะ ไหว้
จริงๆโครเชท์นี่เพิ่งหัดได้ น่าจะสักปีนึงได้แล้วนะคะ ยังห่างไกลภรรยาคุณโอ๋อยู่อีกเยอะ
แถมช่วงหลังก็ไม่ค่อยมีเวลามากมาย เลยไม่ได้ถักอะไร

มาดูงานถัดไป เป็นผ้าคลุมไหล่ค่ะ
อย่าแอบอ้วกนางแบบนะคะ เศร้า อ้วนเป็นฮิปโปเชียว

รักแมวค่ะ
 อืมมมมห์ กระเป๋าน่ารักดีครับ ชอบจัง อยากมีคนรู้ใจทำให้บ้าง แต่ยังหาไม่เจอ  อืมมมมห์

๐ความรักไม่ใช่สิ่งที่มีค่าที่สุดในชีวิต๐แต่ความรักทำให้ชีวิตมีค่ามากที่สุด๐
ตายแ้ล้ว รูปมหึมามาก  ฮือๆ~ ขออภัยนะเจ้าคะ

มาดูอันใหม่ๆ กระเป๋าค่ะ เป็นคลัชอีกใบ
ในแบบเค้าจะมีสายสะพาย แต่ป้าทำออกมาแล้ว ไม่ชอบ เลยเอาสายออก
เป็นกระเป๋าหนีบๆอย่างเดียวดีกว่า แถมมีปักชุ่ยๆอีกเล็กน้อย ประจานตัวเอง หน้ามึน

ไหมนี่ถูกมาก ได้มาจากแชริตี้ช้อป ด้วยความที่ไหมมีน้อย เลยได้มาแค่นี้ค่ะ

รักแมวค่ะ
อืมมมมห์ กระเป๋าน่ารักดีครับ ชอบจัง อยากมีคนรู้ใจทำให้บ้าง แต่ยังหาไม่เจอ  อืมมมมห์

ถ้ายังหาไม่เจอ ก็ซื้อเข็ม ซื้อไหม ถักเองเลยค่ะ ถูกใจหนักเข้าไปอีก  (อิอิ)

รักแมวค่ะ
คิดถึงป้าปิ๊กนะครับ กรี๊ดดดดด
แฮ่ๆ ขอบคุณมากค่ะ ไหว้
จริงๆโครเชท์นี่เพิ่งหัดได้ น่าจะสักปีนึงได้แล้วนะคะ ยังห่างไกลภรรยาคุณโอ๋อยู่อีกเยอะ
แถมช่วงหลังก็ไม่ค่อยมีเวลามากมาย เลยไม่ได้ถักอะไร

มาดูงานถัดไป เป็นผ้าคลุมไหล่ค่ะ
อย่าแอบอ้วกนางแบบนะคะ เศร้า อ้วนเป็นฮิปโปเชียว

ตะกี๊ภรรเมียผมมาดูด้วย
แล้วฝากบออกว่า สวยมาก เจ๋ง
ส่วนเขา ถักไม่เป็น  (อิอิ)

คิดถึงป้าปิ๊กนะครับ กรี๊ดดดดด

คิดถึงสามด้วย
ป้ายังติดเงินสาม อยู่ซักพันหรือเปล่า ไว้กลับไทยจะไปจ่ายให้ ทั้งต้น ทั้งดอกเลยนะคะ

ว่าแต่ว่า เมื่อไหร่จะแต่งงานจ๊ะ  งง

รักแมวค่ะ
หน้า: [1] 2