หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Basketball โอ๊วเย !!!  (อ่าน 186155 ครั้ง)
ช่วงที่ผมเล่นบาสนี่ บาสเป็นกีฬาที่เก็กได้จริงๆ ครับ
คงเป็นอิทธิพลจากการ์ตูนด้วยแหละ เรื่องแฟชั่นจะเข้ามาเกี่ยวข้องอย่างแรง
แต่ผมไม่เก็กนะ เล่นเอามันอย่างเดียว

พวกเก่งๆ ก็จะไปยืดกับชุดหรือรองเท้าแฟชั่นที่ใส่แล้วดูดีโน่น
ไม่ก็เล่นเป็นบาสชายเดี่ยว ตูไม่ส่ง ตูจะชู้ต เลย์อัพเอง โชว์ความเก๋า

พอแข่งกับนักกีฬาต่างจังหวัดก็ไม่เห็นจะชนะอะไรเค้าได้เลย
จำได้ว่าเจอกับนักบาสเชียงใหม่ โดนเค้าถลุงซะ เอือม

ถึงทุกวันนี้ก็ยังเก็กกันนะครับ
 คริคริ

บาสทีมเราเลย กูหล่อ กูเท่ ตลอด
ไม่ไปไหน ขนาดแค่ซีเกมส์ยังเป็นหมูสนาม
แต่ไม่เป็นไร กูหล่อไว้ก่อน (อิอิ)

ชอบบาสค่ะ แต่เล่นทีมไม่เป็น  แต่ก็อยากเล่นเหมือนกันแฮะ  กรี๊ดดดดด

กินทุกอย่างยกเว้นต้นหอมค่ะ
หมากตระกร้า เล่นไม่เป็นเลยครับ ตอนที่รู้จักทีแรกเห็นในทีวี สมัยก่อนดูกับพ่อ ต่อจากวอลเล่บอล(หมากตบ)หญิง ก็บาสเก็ตบอลชาย
แล้วเย็นๆก็ค่อยมีถ่ายทอด หมากเตะ (ฟุตบอล)

ต่อมา เรียนๆไปได้เห็นเพื่อนร่วมรุ่นเล่นหมากตระกร้า ก็ไม่ประทับใจเลย ไม่สามัคคี ตัวใครตัวมัน เน้นท่าสวย มากกว่าทีมเวอร์ค หรือทีมเวอร์คก็เป็นแค่องค์ประกอบย่อย

NBA ไม่เคยแข่งโอลิมปิคชนะเลย ท่าสวย หล่อ แต่ไม่ใช่กีฬา

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
ดรีมทีมที่รวมดาราจาก nba  ก็ได้แชมป์หลายครั้งอยู่นี่ครับ งง พึ่งมีช่วงหลังที่แพ้ให้กับฝั่งยุโรปอย่างกรีซ
จะว่าไป nba ก็เน้นทีมเวิร์คนะ เพียงแต่กฎมันถูกเปลี่ยนเพื่อให้เน้นการแสดงความสามารถเฉพาะตัว ให้มันเด่นชัดขึ้น
เพื่อให้คนดูสนุกแล้วเกมส์มีสีสันขึ้น เพื่อผลทางการตลาด
เอาจริงๆไอ้ที่เห็นท่าสวยๆนั่น มีผลในการเล่นทั้งนั้นนะ ไม่ว่าจะโยกหลอก หรือเป็นสไตล์บาส and 1 ก็เถอะ ถ้าใช้ให้ถูกจังหวะไม่พร่ำเพ่อ
นั่นละเจ๋งเลย เพียงแต่เด็กไทยเห็นว่ามันเท่ แล้วเอามาใช้แบบกะโชว์ แบบประมาณเลี้ยงโยกไขว้ลอดขาไปมา ทั้งๆที่คนที่กันมันอยู่ห่างไป เกือบ 3 ม.
ส่วนตัวผมชอบดูลูกจ่าย กับจังหวะจ่ายงามๆแล้วเอามาใช้นะ แบบจ่ายแล้วเพื่อนทำแต้มได้ชัวร์ๆน่ะ
อ้อ อีกอย่างอันนี้โดยส่วนตัวนะ ผมว่า nba หรือ ลีกอื่นในฝั่งโซนยุโรปก็เถอะ เค้ามีน้ำใจนักกีฬาดีนะ ถึงจะดูจริงจังหรือรักษาผลประโยชน์
หรือใช้ทริคเล็กน้อย(ก็แอบโกงน่ะแหละ) แต่อย่างน้อยก็ไม่มีการเก็บผู้เล่นฝั่งตรงข้าม
เพราะเอาจริงๆบาสมันเก็บกันง่ายนะ โดดขึ้นเลย์ทับนี่ถ้าโดนหนุนนะจบกันเลย แต่ nba นี่ถ้าจังหวะอันตรายเค้าปล่อยเลยนะ อย่างถ้าอีกฝ่าย
โดดขึ้นกะดั้งนี่ถ้าจะเก็บละสบายเลย วิ่งเข้าไปหนุนทีก็ตายแล้ว มีสิทธิหัวฟาดกันเลย

ใช่ครับ ใน nba เค้ามีกฎต่างจากบาสทั่วไป ในโอลิมปิคได้มาตลอดนะครับ

มีครั้งล่าสุดมั้งครับ ที่โดนจิโนบิลี่เล่นเอาตายกันไปเลย 3 แต้มเทพ

จังหวะจ่ายงามๆใน nba อย่างเยอะเลย

กฎ nba ที่ต่างจากบาสทั่วไปที่ใช้กฎของ fiba อย่างหลักๆก็คือ nba เวลาตั้งรับเค้าห้ามตั้งโซน คือต้องปิดกันแบบ แมน ทู แมนก็คือ
ประกบกันถึงตัวผู้เล่นอีกฝั่งเลย ซึ่งกฎนี้ทำให้ผู้เล่นต้องพัฒนาศักยภาพของแต่ละคนให้สูงขึ้น รวมทั้งความฟิตของร่างกายตามไปด้วย
แล้วยังมีกฎอีกยิบย่อย ที่ต่างไปอีก แต่เป้าหมายโดยหลักก็เพื่อให้เกมส์ดูสนุกขึ้น แต่ก็เล่นยากขึ้นนะ เคยเอากฎมันมาเล่นดู
เหนื่อยตับแลบเลย  ไอ้มืดหมี
เขตสามแต้มก็กว้างกว่าปรกตินิครับ เห็นว่าแป้นก็สูงกว่าปรกติหรือเปล่า

อันนี้ไม่แน่ใจนะ อาจจะใช่ก็ได้ อ้อรู้สึก จะมีโซนเล็กๆใต้แป้น ที่เวลาบุกฝ่ายบุกจะไม่เสีย ออฟเฟนซิฟฟาล์วด้วย หรือที่เรียกกันว่าฟาล์วแทคน่ะ
ไม่ชอบไอ้กฎนี้เลย เพราะส่วนตัวผมถนัดดักแทคจากอีกฝ่าย  อี๋~
แต่ดักแทคไม่ได้เนี่ยโคตรเจ็บเลย เจ็บทั้งสองอย่างเลย

เท่าที่รู้มา กฏ nba ต่างจากกฎที่เราใช้กันทั่วไปครับ แม้แต่สภาพสนามหรือห่วง แป้น
แต่บาสบ้านเรา เล่นฟาสเบรคให้สนุกเท่า nba ให้ได้ก็เท่ตายแล้วครับ ไม่ต้องเก็กหรอก

ผมชอบนักบาสที่เล่นทีม ไม่เล่นบาสชายเดี่ยวมากกว่า
มันสนุกตรงที่งัดเอาเทคนิคมาสู้กัน
หรือไม่ก็พยายามทำเกมให้อีกฝ่ายสู้ไม่ได้มากกว่า
เล่นเดี่ยวไปเล่นพวก street ไม่ดีกว่าเหรอ ทางนั้นน่าจะเปิดโอกาสให้ได้โชว์มากกว่า

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
กฎที่แตกต่างจากทั่วไปของ NBA ที่ชัดที่สุดก็คือห้าม Zone ครับ
(ขืนให้ตั้งโซนเล่นกันได้ก็คงหมดสนุกล่ะครับ กว่าจะทำ้แต่ละแต้มคงหืดขึ้นคอทีเดียว
 ทั้งรูปร่างและทักษะแต่ละคนใช่ย่อยซะที่ไหนล่ะ)

นับตัวนักกีฬาทั้งคนเล่นเป็นและคนอยากเล่นจากโพสทั้งชายหญิง ตอนนี้ฟูลทีมพอดีเลยครับ
แบ่งเล่นกันเองได้ตั้งสามทีมแน่ะ..

นะนะนะ

จัดตัวตามตำแหน่งเท่าที่ทราบไว้เลยละกัน

SF:เอ้,..
PF:-
C: เอ,..
PG:ป้าชอย,..
SG:-

ส่วนเจ้าของโพสที่ถูกแอบอ้างมาด้านล่างท่านใดยังไม่มีตำแหน่ง รบกวนแจ้งตำแหน่งที่ถนัดที่สุดนิดนึงนะครับ
จะได้จัดทีมถูก..

(นับเฉพาะผู้เล่นทีมชายจากโพสทั้งหมดได้สิบเอ็ดครับ รวมผมด้วยเป็นสิบสอง ขาดอีกสามทีมชายก็ฟูลทีมแล้วครับ โย่ว ๆ!!)

นะนะนะ

1.
โครงสร้างคนผิวดำกับคนไทย คนละเรื่องกันเลย ต่อให้ไม่มีตัวถ้วยก็สบายล่ะ
เคยเจอผิวดำบางคนสูง เกือบ 190 แต่เร็วกว่าพวกสูง 170 แถมช่วงยาวได้เปรียบ
เข้าบอลมาทีนึกว่าชนกับท่อนเหล็ก แม่มแข็งทั้งตัว หื่น
แถมจังหวะข้ามบอลทีอย่างเร็วแถมไกลกว่าตูสองเท่าได้มั้ง ฮือๆ~
เล่นกับพวกทีมชาติว่าเหนือๆแล้ว เจอพวกนี้ที ยอมแพ้สรีระ กับโครงสร้างมันเลย
สไตล์การเล่นก็คนละแบบกัน บาสกลายเป็นกีฬาปะทะวัดแรงกันไปเลย
2.

ไม่แม่นครับ ตอนเล่นบาสต้องถอดแว่น ซื้อมาแพง แตกไปเยอะแล้วกับบาส  ฮือๆ~

จริง เล่นเป็น เซ็นเตอร์แหละ แต่เวลาบุกเป็น ปีก  กร๊าก
3.
ไปเล่นบาสกัน  เกย์ออก
ผมเคยเล่น Point Guard นะ
แต่จากการลองไปเตะบอลมาคราวที่แล้ว คงเล่นตำแหน่งไหนได้ไม่นาน  กร๊าก
4.
อยากเล่นนะ แต่เตี้ย
เกรงใจด้วย ไม่กล้าแย่ง

กร๊าก
5.
ไปเล่นบาสกัน  กรี๊ดดดดด
6.
บาสผมก็เล่นพอได้ครับ ตอนที่มหาลัยจัดบาสโอเพ่นครั้งที่ผ่านมาก็เจอ ABAC โดนไปซะเยอะเลย
7.
ขออ้างมาซะไกล แอ ย่อมาจาก แอลลี่ฮูป (Alley Hoop) ครับ การรับบอลจากเพื่อนแล้วทำคะแนนเลยโดยไม่แตะพื้น อย่างที่คุณมัมว่าไว้
ส่วนแอร์วอล์ค คือการ ค้างตัวบนอากาศเป็นเวลานานผิดมนุษย์มนาเค้า คำนี้ฮิตมากในช่วงที่ ไมเคิล จอร์แดน เล่น NBA
8.
อยากเล่นด้วยค่ะ  กรี๊ดดดดด
แต่คงเล่นไม่เก่งเท่าพี่ๆ อะ
9.
ไม่ได้เล่นนาน จับลูกบาสโยนสองสามทีก็เหนื่อยแล้วครับ อะไรนี่ ฮือๆ~
10.
ผมมีสนามจะนำเสนอครับ แวสามย่านเล่นฟรีแต่ไม่รู้จะสะดวกกกันไหม
11.
อยากเล่นๆ เคยเป็นนักกีฬาบาสของโรงเรียนอยู่ นะนะ
(สิบกว่าปีที่แล้ว (เหงื่อแตกพลั่ก))
12.
นานาชอบบาสมากกว่าบอลนะ  หมีโหด~
-ดูบอลไม่เป็น
-ร้อน(อย่างที่ลุงโอ๋ว่า)
-นักบาสเท่กว่า  กร๊าก
13.
ผมชอบเล่นบาสนะ ถึงเล่นไม่เป็นก็ชอบ
14.
นัดมาเลย
มัธยม1 ถึง 3
ผมตัวบาส โรงเรียน
เล่นเอาเท่
แต่ไม่รุ่ง
15.
ชอบบาสค่ะ แต่เล่นทีมไม่เป็น  แต่ก็อยากเล่นเหมือนกันแฮะ  กรี๊ดดดดด

Welcome to earth.

PG กับ SF ครับ ตัวเตี้ย

แต่ผมจะว่างไปเล่นด้วยเหรอนั่นน่ะ ง่ะ

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้

เตี้ยๆ ก็เป็นปีกสิคะ แต่ว่าไวไหม  เกย์ออก

Las Noches Rubicundior
SF, SG  กรี๊ดดดดด
ตอนรับ เล่นได้หมดยกเว้น เซนเตอร์ แต่ตอนบุกเป็น pg ครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 29