หน้า: 1 ... 600 601 602 603 604 605 606 [607] 608 609 610 611 612 613 614 615

ผู้เขียน หัวข้อ: งาน เงิน ความหวัง อนาคต  (อ่าน 2069120 ครั้ง)
คำแนะนำจากตูนะ

คิดอะไร อยากทำอะไร จงทำก่อนอายุสี่สิบ
เมื่อก่อนที่บ้านก็สอนไว้ อยากทำอะไรให้รีบทำ
ถามว่าทำไม เขาบอกว่าเกินสี่สิบแล้วจะหมดไฟ ตูก็เพิ่งเข้าใจตอนนี้แหละ

คือช่วงผ่านยี่สิบมาสามสิบนี่เรายังไม่เห็นอะไรชัดนะ
แต่พอสามสิบผ่านมาสี่สิบนี่ มันชัดมาก
ทำโน่นนิด นี่หน่อย เหนื่อยล่ะ
แล้วความช้าแม่งก้าวกระโดดเป็นเอ็กโปเนนเชีียล
คิดช้า ทำช้า ทุกอย่างแม่งช้าไปหมด
ทั้งๆ ที่อยากให้มันเร็ว แต่ร่างกายมันไม่สดเหมือนวัยรุ่นแล้ว
เจอแค่เรื่องสายตาปรับเป็นสายตายาว เจอแค่เรื่องฮอร์โมนที่เปลี่ยน
วัยรุ่นไม่เคยเข้าใจ แต่ต้องเจอ ฮือๆ~

วัยรุ่นเซ็ง  ฮ่าๆ ฮือๆ
 ฮ่าๆ ฮือๆ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
พี่ณตฉู้ๆ  \หมีโหด~/

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ปลายเดือนกันยาปีที่แล้ว ไปดูข้าวก่ำ ที่ข้างบ้านเค้าช่วยเอาไปเลี้ยงให้
ข้าวก่ำเพิ่งขึ้นจากน้ำ คึกมาก กระโดดเข้ามาหา
ก็เลยต้องเดินถอยหลัง ขาไปเกี่ยวกะหญ้า ล้ม เอามือซ้ายลงยันพื้นไว้

ดังกรึ๊บ! แขนหัก

ตกใจมากๆ หักตรงข้อศอก ศอกไม่ได้กระแทกพื้นนะ
มันเหมือนกะแขนเราบิดไปในทิศทางที่ไม่ปกติน่ะ
เจ็บมาก มือขวาจับแขนซ้ายห้อยๆ เดินกลับบ้าน (ประมาณสองร้อยเมตร)
ระหว่างทางเหมือนจะเป็นลม เพราะเจ็บเกิน
ถึงบ้านเปลี่ยนกางเกงได้ เปลี่ยนเสื้อไม่ไหว
ขับรถ โทรเล่าให้ติ๋มฟัง
ไปรับติ๋มที่สำนักงาน แล้วก็ขับไปโรงบาล(เอง)
TvT

จะเล่าว่าสังขารมันตามอายุอย่างที่ป๋าณตว่าน่ะครับ
เปราะบางเกิ๊น ฮือๆ~
ตอนนี้ก็ยังใช้แขนซ้ายไม่ถนัด มันยังตึงๆ อยู่เลยอะครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
โอ๊ย เจ็บแทนเลย  ฮือๆ~

ผมขี่มอเตอร์ไซค์ มีหมาวิ่งตัดหน้า ตัดสินใจเบรคไม่ชนหมา แต่ผมหน้าไถพื้นถนนไปแถบนึง
ก่อนพบว่าข้อมือขวาหักเป็นของแถม โดนใส่เฝือกใหม่สองครั้งเพราะครั้งแรกใส่แล้วไม่เข้า
หมอต้องวางยาสลบเพื่อดึง เพราะมันเจ็บมากเวลาดึง นั่นละครับ คิดว่ามันไม่ควรจะหักได้เลย
สงสัยตอนลงพื้นถนนจำอะไรไม่ได้ เอามือขวาฟาดพื้นด้วยแน่ๆ  เอือม สามเดือนนิดๆ ใส่เฝือก
ข้อมือกะล็อคนิ้วโป้ง สุดๆ เลยครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
แง้ การเป็นคนแก่มันน่ากลัว ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โหด ฮือๆ~

งบน้อย
ของชายคลองหนักมาก  เฮ้ย!?
ของผมแค่กระดูกปลายข้อศอกมันหักหลุดออกมาหน่อยนึง ไม่ต้องดึงไม่ต้องใส่เฝือก
ใส่ slab (เฝือกแบบเปิดน่ะ ถอดได้) ประคองไว้ประมาณเดือนนึง แล้วก็ห้อยแขนไว้ต่ออีกเดือนแค่นั้น

แต่ตูแค่เดินถอยหลัง แล้วล้มอะนะ ฮือๆ~

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
กร๊าก ไม่รู้จะสงสารหรือเห็นใจ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ออกกำลังกายและปรับโภชนาการกันเถิดครับ เพื่อต้อนรับวัยที่ร่างกายเริ่มเปราะบางมากขึ้นแล้ว  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2017, 11:53 น. โดย Vikz » บันทึกการเข้า

There's only one "Jack Russell"
พออายุมากขึ้นนี่โรคต่างๆ เริ่มมาจริงๆ ครับ
ปีที่แล้วตรวจสุขภาพแล้วพบว่าความดันสูงกว่าเกณฑ์ เจ้านายเลยให้ไปหาหมอตรวจละเอียด

หาหมอเสร็จสรรพเลยได้ความดันสูงติดตัวมาอีกหนึ่งโรค พร้อมทั้งโดนหมอไล่ให้ไปลดน้ำหนักอีกแล้ว  ฮ่าๆ ฮือๆ

ปีนี้จะกลับมาวิ่งอีกครั้งหลังจากหยุดไปหลายปี

อืมมม...
พออายุมากขึ้นนี่โรคต่างๆ เริ่มมาจริงๆ ครับ
ปีที่แล้วตรวจสุขภาพแล้วพบว่าความดันสูงกว่าเกณฑ์ เจ้านายเลยให้ไปหาหมอตรวจละเอียด

หาหมอเสร็จสรรพเลยได้ความดันสูงติดตัวมาอีกหนึ่งโรค พร้อมทั้งโดนหมอไล่ให้ไปลดน้ำหนักอีกแล้ว  ฮ่าๆ ฮือๆ

ปีนี้จะกลับมาวิ่งอีกครั้งหลังจากหยุดไปหลายปี

ความดันสูงนี่ หมอห้ามการออกกำลังกายอะไรบ้างไหมครับ  ไหว้

There's only one "Jack Russell"
ความดันสูงนี่ หมอห้ามการออกกำลังกายอะไรบ้างไหมครับ  ไหว้

หมอไม่ได้ห้ามอะไรเป็นพิเศษนะ แค่ให้ทำประจำอย่าหักโหม วันนึงซักครึ่งชั่วโมง เอาแค่เริ่มเหนื่อยนิดๆ อย่าถึงขนาดเหนื่อยจนหอบก็พอ

อืมมม...
มีให้กำหนดค่าอัตราการเต้นของหัวใจว่าเกินเท่าไหร่ไหมครับ หรือแค่วัดความเหนื่อยเอาก็พอ

ขอบคุณครับ

ไหว้

หน้า: 1 ... 600 601 602 603 604 605 606 [607] 608 609 610 611 612 613 614 615