หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 115

ผู้เขียน หัวข้อ: มีสาวกคนไหน เล่น twitter ไหมครับ  (อ่าน 530901 ครั้ง)
แวะมาลองถามแถวนี้ดูครับ twitter.com ไอเดียเขาน่าสนใจดีนะครับ  ลันล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธ.ค. 2010, 00:42 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า
แวะมาลองถามแถวนี้ดูครับ twitter.com ไอเดียเขาน่าสนใจดีนะครับ  ลันล้า

มันคือเว็บอันหยัง  ลันล้า

อธิบายแบบง่ายๆ มันคือ เว็บรูปแบบกึ่งblog ที่ไว้เขียนสั้นๆถึง "สิ่งที่เรากำลังทำอยู่ในขณะนั้น" ได้ครับ เช่น กินข้าวอยู่ ดูทีวีอยู่ ซึ่งถ้าเรากด add ใครไว้ เว็บก็จะโชว์สิ่งที่คนนั้นเขียนไว้ขึ้นมา ว่าเขากำลังทำอะไรอยู่

เป็นเหมือน blog สั้นๆระหว่างวัน (เพราะต่อการอัพเดทหนึ่งครั้ง เขาให้พิมพ์ได้แค่ 140 ตัวอักษรน่ะครับ แต่อัพเดทกี่ครั้งก็ได้)
ไว้บอกเพื่อนเรา ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่น่ะครับ ไอ้มืดหมี
จะทำอะไรนี่ต้องพิมพ์บอกตลอดเลยน่ะเหรอครับ ง่ะ ง่ะ ง่ะ

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
แล้วความน่าสนใจของมันคือ.............

5555 อ๋อ ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ เหมือนกับว่า บางทีเราอยากพิมพ์ข้อความอะไรบอกเพื่อนสั้นๆ ซึ่งไม่มีประเด็นสำคัญอะไรขนาดต้องอีเมล หรือไปเขียนblog
เช่น "ตอเรสยิงแล้ว เย่ๆๆๆๆ"
ก็จะเหมาะกับคอนเส็ปต์ของ twitter น่ะครับ เจ๋ง

ลองเข้าไปดูวีดีโอที่หน้าเว็บก่อนก็ได้นะครับ ทำวีดีโออธิบายได้น่ารักดีนะ ลันล้า
มีแต่ของคณะน่ะ่ค่ะ ก็ไม่ค่อยมีอะไรมาก  ปลื้ม
http://twitter.com/ictsu
เขาจ้างมาเท่าไรค่ะ... เอ้ย ไม่ใช่ ๆ   กร๊าก

แล้วทำไมไม่บอกทางเอ็มฯ หรืออื่น ๆ เยอะแยะ ซึ่งดูเหมือนจะสะดวกกว่าที่ต้องไปจัดทำบล็อก ๆ หนึ่ง

แล้วเขียนข้อความได้แค่ทีละ ๑๔๐ อักษร จริงหรือเปล่าคะ

แล้วมันต่างหรือดีจากอันอื่นยังไงหรือคะ  งง

เขาจ้างมา50ครับ เย้ย ไม่ใช่ครับ

อ่า ข้อเด่นที่ผมคิดก็คือ มันเป็นข้อความสาธารณะที่โชว์ให้เพื่อนๆที่add เราไว้เห็นโดยทั่วกันน่ะครับ ซึ่งต่างจาก msn ที่เราต้องส่งข้อความให้แบบบุคคลต่อบุคคล (ถ้าเห็น interface มันแล้วอาจจะเข้าใจมากขึ้นครับ ว่าเขาดีไซน์มาให้เหมาะกับการอัพเดทข้อความสั้นๆ) ปลื้ม
เห็นฮิตๆกันอยู่นะ jedineko กับ phuphuก็มี  กรี๊ดดดดด
อยากรู้เหมือนกันมันคืออะไร 

เขาจ้างมาเท่าไรค่ะ... เอ้ย ไม่ใช่ ๆ   กร๊าก

แล้วทำไมไม่บอกทางเอ็มฯ หรืออื่น ๆ เยอะแยะ ซึ่งดูเหมือนจะสะดวกกว่าที่ต้องไปจัดทำบล็อก ๆ หนึ่ง

แล้วเขียนข้อความได้แค่ทีละ ๑๔๐ อักษร จริงหรือเปล่าคะ

แล้วมันต่างหรือดีจากอันอื่นยังไงหรือคะ  งง

นานาว่ามันก็ไม่มีอะไรพิเศษล่ะ
ออกแนวว่าเป็นของเล่นของblogger มากกว่า  ไอ้มืดหมี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2008, 00:51 น. โดย สหายนานา » บันทึกการเข้า

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
เพิ่งเล่นได้ไม่กี่วันเองครับ follow NarzE ได้ครับ่
ข้อดีที่พอสังเกตได้ คือมันจะส่ง sms มาอัพเดทได้เรื่อยๆ ซึ่งจะเสียตังค์รึเปล่าไม่แน่ใจ
แล้วก็เหมาะสำหรับคนไม่ชอบการอัพบล็อกแบบยาวๆ ล่ะมั้ง
แล้วก็มีการ follow ซึ่งพอเรา follow ใคร เวลาเค้าอัพเดทเราก็จะเห็นข้อความในหน้าของเราด้วย
รู้สึกว่าคล้ายเพจเจอร์เหมือนกัน (อิอิ)

นอกจากนี้ สามารถอัพเดทได้จากหลายทางนอกจากบนเว็บ Firefox ก็มี Extension
อย่างผมก็ใช้ twhirl อยู่ครับ

สั้นๆ ง่ายๆ Twitter คือ MicroBlog ครับ ลันล้า
ไม่ได้ค่าโฆษณานะ แต่ชอบเพราะมันดูมีสาระกว่าฮิห่าเยอะ
เอายังงี้ครับน้องภัทร

มันคือ SMS (แบบ ลำปางหนาวมาก) ของเน็ตนั่นแหละ
ส่งมาสิ ตูมเดียวรู้กันทุกคนที่อยู่ใน Contact นั่นแล
ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับความภักดี และความาจมปลักของสาวกด้วยนะ

กรณีศึกษาที่เจ๋งที่สุดในประเทศไทย
ก็คือการเปิดโปง xxx.kapook.com ดังตูมในพริบตาในไม่กี่วินาที
เป็นปรากฏการณ์สำคัญอันนึงของพวก Geek ชาวไทย
ก็ด้วย twitter นี่้แหละ

อ๊ะ .. ตอนนี้ตูก็มีนะ (ใช้ชื่อ /iannnnn) ยิ้มน่ารัก
แต่ก็ไม่ได้ใช้อะไร เพราะไม่ได้จงรักภักดีกะมัน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่แอนน่ารักจัง อธิบายให้ด้่วย  กรี๊ดดดดด  กรี๊ดดดดด  กรี๊ดดดดด

ความจริงหายสงสัยตั้งนานและ   ไอ้มืดหมี

+ พี่แอน + นานา

------------------

เข้าไปดูของพี่แอน... มีอยู่ข้อความเีดียวเมื่อ ๙ วันที่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2008, 01:02 น. โดย YURi+ » บันทึกการเข้า

โอ้วว ตามนั้นครับ (แจ๋ว แจ๋ว)(แหะๆๆ ไม่รู้จะพิมพ์อะไร อาย คนอื่นอธิบายรู้เรื่องกว่าผมเยอะเลย ฮือๆ~)
ขอบคุณคร้าบ ไหว้
อ๊าย เขิน คริคริ

จริงๆ มันสะดวกสำหรับวิถีชีวิตของคนกลุ่มหนึ่ง (ถ้าเป็นฝรั่งก็กลุ่มใหญ่ๆ เลย)
เพราะอีข้อความนี่มันส่งฟรี แล้วมันแสดงการมีตัวตนของใครสักคน หลายๆ คน
ช่องทางการส่งก็มีตั้งแต่ถ่อไปพิมพ์ในหน้าเว็บ หรือส่งจาก กกท (ตูใช้อันนี้) หรือส่งจากมือถือก็ได้
แล้วมันต่อยอดไปทำอย่างอื่นได้เยอะไง

เช่น เวลา ฟสท ไปแข่ง แล้วอยากรายงานสถานการณ์สดๆ
ก็ดึงข้อความมาแปะหน้าฟ๐นต์.คอม หรือตรงส่วนข่าวก็ได้ (ถ้าทำเป็นน่ะนะ)
เท่ากับใครก็ได้มาช่วยรายงานเหตุการณ์สดๆ ให้รู้พร้อมกัน อะไรแบบนี้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 115