หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: skateboard ใครเล่นเป็นบ้างครับ  (อ่าน 20825 ครั้ง)
มีใครในนี้เล่นเป็นไหม มันยากมากหรือป่าว

มีคำแนะนำในการเลือกซื้อไหมครับ กำลังสนใจอยากเล่น

เห็นฝรั่งมันเล่นกัยเยอะ ยากลองเล่นบ้าง
เคยเล่นตอนหนุ่มๆน่ะครับ เอือม

การเล่นไม่ยากแล้วก็ไม่ง่ายครับ มันอยู่ที่จังหวะ และความกล้า
กล้าที่จะเล่นท่าต่างๆ และกล้าที่จะเกิดแผลด้วย(ตอนล้มหัวทิ่ม)

ส่วนเรื่องการซื้อ ไม่สามารถแนะนำได้ครับ
คร่าวๆก็ ล้อลื่น หมุนแล้วลูกปืนไม่ดัง แผ่น(เดค)ไม่โก่ง

รู้แต่ว่าการซื้อมีสองแบบคือ แบบสำเร็จรูป ซื้อมาเล่นได้เลย
และ แบบประกอบเอง คือซื้อแยก มีเดค ทรัค ล้อ ลูกปืน และย่อยๆอื่นๆครับ

Reading Learning & Sharing

แนะนำให้ไปดูหนังฝรั่งที่อ้างอิงมาจากเรื่องจริงของกลุ่มคนที่คิดค้นเรื่องสเก็ตบอร์ดอ่ะจ่ะ เพิ่มความอยากเล่นได้อีกโข

ถ้าน้องไม่ห่วงหล่อก็เล่นไปเถอะค่ะ  พี่เคยเล่นตอนเด็กแล้วบอร์ดมันสไลด์ หน้าทิ่ม ฟันขูดกับถนน บิ่นมาถึงทุกวันนี้  ฮือๆ~

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
แค่พอเล่นได้ครับ ไถๆเลี้ยวไปมา แต่ยังไงผมแนะนำให้ไปดูเรื่องนี้ก่อนเลยครับ
Lord of Dogtown เรื่องราวของกลุ่มคนที่คลั่งไคล้ ในการเล่นกระดานโต้คลื่น
ได้นำสไตล์การเล่นกระดานโต้คลื่นมาประยุกต์ใช้กับ เสก็ตบอร์ด ในช่วงยุค 70
ได้ทำให้โฉมหน้าของการเล่นเสก็ตบอร์ด เปลี่ยนแปลงไปตลอดการ อ้างอิงจาก
เรื่องราว เหตุการณ์ จริง ของกลุ่มนักเล่นการะดานโต้คลื่นที่เรียกตัวเองว่า z- boys
แถมในหนังเรื่องนี้ ยังมีผลงานอันยอดเยี่ยมที่ ยังหลงเหลือให้เราได้รำลึกถึง Heath Ledger ผู้ชายคนนี้ได้อีก

แล้วจะเกิดแรงบันดาลใจขึ้นอีกเป็นกอง
ถ้ายังไม่สะใจอยากเปลี่ยนใจมาเล่น กระดานโต้คลื่นขึ้นมา ก็ เรื่องนี้เลยครับ
Riding Giants เขียนและกำกับเองเลย โดย Stacy Peralta ตัวเอกตัวจริง จากเรื่องข้างบน
คล้ายๆ กับเป็นสารคดี เกี่ยวกับประวัติการโต้คลื่น ที่ทำได้เนียนมากๆ ดูแล้วอยากไป ฮาวาย พรุ่งนี้เลย

ขอให้ดูหนังให้สนุกนะครับ

The Milky way is not that far!
ขอบคุณมากครับ  ไหว้
เอาจริงเหรอ ระวังหน้าแหกนะ ฮี่...

เคยเล่นเมื่อนานมาแล้ว   ลันล้า
จำได้ว่าพี่มัมก็เล่นนิ  กรี๊ดดดดด

พนักงานบริษัท.
งับ เกย์ออก

ยากไม่ยากขึ้นอยู่กับเรา ถ้ากะจะเล่นเอาฮาไถๆ ออลลี่ได้ ท่าพื้นฐานธรรมดา ผมว่าไม่ยากนะ
ส่วนถ้ากะเอาโปร ท่าที่มันยากขึ้นอีกแล้วกะว่า ทำ 10 ครั้งแล้วติดท่าแบบสมบูรณ์ซัก 7-8 ครั้งขึ้นนี่ ยากแน่นอน แล้วก็ต้องใช้ความพยายาม
ถ้าสมมุติว่าเราสามารถทำท่า ท่าไหนได้แล้วพยายามฝึกมันซ้ำจนกว่ามันจะชัวร์ ประมาณว่า 10 ครั้งได้ซัก 6-7ครั้ง เพราะที่เห็นมา
เด็กไทย(รุ่นสมัยผมเล่นนะ) มักติดนิสัยพอทำท่าไหนได้แล้วก็จะคิดว่าตูทำได้แล้วจริงๆ แล้วก็จะเปลี่ยนไปหัดท่าอื่นต่อ
แล้วจะบอกไว้ก่อนว่าเจ็บตัวแน่นอน อยู่ที่เจ็บมากเจ็บน้อย ก็เหมือนกีฬาทุกประเภท เจ็บตัวเป็นเรื่องปกติ

ส่วนเรื่องคำแนะนำในการเลือกซื้อนี่ เอาเท่าที่พอจำได้คร่าวๆนะครับ ไม่เล่นมา 6-7ปีละ เรื่องราคานี่คงต้องไปถามดูเองนะ
เพราะมันคงเปลี่ยนไปเยอะแล้ว

ก่อนอื่นก็เรื่องส่วนประกอบของเสก็ต ก็มีdeck ก็คือ แผ่นไม้กระดกนั้นแหละ กร๊าก

truck ก็คือ แกน คือแกนเชื่อมระหว่างกระดานและล้อ

wheel ก็ ล้อแหละครับ

Bearing คือ ลูกปืนที่ใส่ในล้อครับ

Griptape คือเทปที่ติดบนแผ่นdeck เราฝั่งที่วางเท้าน่ะครับ

Hardware คือชุดน็อต 8 ตัว  และสกรูยึดอีก 8ตัวเพื่อที่จะคอยยึดส่วน truck กับdeck

Riser คือแผ่นยาง ระหว่างส่วน truck ตรงที่มีรูสำหรับใส่น็อต กับdeck

เริ่มจาก deck นะครับ
การเลือกซื้อก็อยู่ที่สไตล์การเล่นแล้วก็ขนาดตัวครับ คือถ้าจะเน้นการทรงตัวพวกท่าสไลด์ หรือว่าเราเป็นคนตัวใหญ่ สูง ก็เลือกขนาดความกว้างตั้งแต่ 8 นิ้วขึ้นไป หรือกว้างหน่อยเพื่อให้เข้ากับขนาดตัวเรา แต่ถ้าจะเน้นการกระโดดหรือพวกท่า flip ท่ากระโดด
ก็เลือกความกว้างที่น้อยลงมา

truck
ก็ต้องเลือกขนาดให้เข้ากับ deck แล้วก็สไตลการเล่นของเรา ขนาดใหญ่ไปก็ทำให้การควบคุมเวลาเลี้ยวยากขึ้น ถ้าเล็กไปก็ทรงตัวลำบาก
อ้อ เวลาซื้อdeckมาใหม่อย่าขันน๊อตระหว่างtruckกับdeck แน่นจนเกินไป ครับเพราะเวลาไปเล่นแล้วdeckอาจแตกได้ครับเพราะว่าไม้มันยังไม่ได้ยืดตัวครับ

wheel
มีหลายขนาดครับ มีตั้งแต่ 45mm-65mmครับ และมีทั้งแบบแข็งและแบบนุ่ม
แข็งมากก็เร็วขึ้นแต่เวลากระโดดตอนลงมาจะมีแรงดีีดกลับเยอะ ทำให้ลงไม่นุ่ม ถ้าแบบนุ่ม ก็จะได้ความเร็วน้อยลง แต่ง่ายเวลากระโดด
ส่วนขนาดก็อยู่ที่พื้นผิวที่เราเล่น ถ้าขรุขระมากก็น่าจะใช้ขนาด 52mm. ขึ้นไปนะ

bearing
จะใส่ไว้ในล้อ ข้างละ2อันครับ รวมทั้งชุดก็8อัน
มีหลายเกรดครับ เอาง่ายๆยิ่งแพงก็ยิ่งลื่น ง่ายเวลาไถ แล้วก็ทนด้วย แต่ของไทยดีๆก็มีนะไม่แพงมาก

Griptape
ก็คือกระดาษทรายเอาไว้แปะบน deck ครับ เพื่อให้ deck เกาะเท้าเรานะแหละครับมีให้เลือกหลายลาย แต่ส่วนตัวแล้วนะ รู้สึกว่าสีดำมันเกาะดีกว่านะ

Riser
 คือแผ่นยางที่เค้าเอาไว้รองระหว่างdeckกับtruckครับ เพื่อป้องกันไม่ให้deckโดนล้อเสียดสีกับกระดานตอนเลี้ยวครับ มีหลายสีแล้วแต่จะเลือกครับ แล้วก็ช่วยลดแรงกระแทกให้มันน้อยลงครับ

Hardware
คือชุดน็อต 8 ตัว และสกรูยึดอีก 8ตัวเพื่อที่จะคอยยึดส่วน truck กับdeck ให้มีความแน่น ในร้านขายสเก็ตทั่ว
ไปจะมีหัวน็อตให้เลือก 2 แบบด้วยกัน คือ Allen head(หัว 6 เหลี่ยม) และPhillip head (หัว4แฉก)บาง hardware มีความพิเศษนิดหน่อย ตรงที่มีสีที่ต่างกัน เพื่อที่จะให้แน่ใจว่าด้านไหนคือด้าน nose-tailและชุดน็อตจะมีความยาวที่ แตกต่างกัน, ดังนั้นถ้าเกิดว่าต้องการใส่ riser ต้องมั่นใจว่า ้ซื้อhardwareที่มีความยาวพอที่จะยึดได้นะ

อันนี้คราวๆนะ ที่จริงมันยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกนะ เวลาซื้อร้านส่วนใหญ่เค้ารับจะประกอบให้เราเลย
ส่วนร้านที่ผมรู้จักแล้วกจะ็แนะนำก็ มีร้าน outdoor project มาบุญครองชั้นล่าง อยู่ใกล้ๆกับท็อปน่ะ ลองเดินหาดู คนเฝ้าร้านคนขายเค้าอัธยาสัยดี
เป็นกันเอง แล้วก็ร้าน yeah! เจ้าของเดียวกับ outdoor project อยู่ริมถนนตรงข้ามมาบุญครอง ใกล้ๆกับตีนสะพานลอยตรงแยก มาบุญครอง
กับสยามดิสน่ะ ร้านนี้พี่แดง ผู้จัดการร้าน กับพนักงานขายก็เป็นกันเองดี ถามอะไรตอบหมด แนะนำดีด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าจะขายครบรึเปล่านะ
ที่แน่ๆมี deck ขาย เพราะเค้าเน้นพวกเสื้อผ้าน่ะ ร้านนี้เป็นสาขาใหญ่ เป็นตึกแถว 4 ชั้นนะ

ปล. นี่ก็กะว่าจะแอบเล่นอีกรอบเหมือนกัน ถ้าสังขารมันยังไหวนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 2008, 18:42 น. โดย มัม!!™ » บันทึกการเข้า
ข้อมูลแน่นจริงๆ

สุดยอดดดดดดดดดดด ฮี่ๆ

ขอบคุณมากครับ  ไหว้
ตอน ป.อะไรไม่รู้ เคยลองเล่นทีนึง
ขึ้นไปยืนปั๊บ ล้อหมุน ล้มลงมาหัวเข้าแตก

เยี่ยมมาก กลัวล้อไปเลย เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ว๊ายๆๆๆ พี่แอนอ้วน  ว๊ายๆๆๆๆ

กลัวซิๆ  หมีโหด~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ว้าย ล้อหล่อ ยิ้มน่ารัก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ต๊าย หล่อแต่ล้อ  เกย์ออก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ล้อก็ไม่หล่อ

หน้า: [1] 2