หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้โปรแกรมตัดไฟล์หนังตัวเล็กๆ  (อ่าน 5470 ครั้ง)
สวัสดีค่ะพี่ๆน้าๆอาๆทุกคน  ไหว้

พอดีวีกำลังหาโปรแกรมตัด(ต่อ)ไฟล์วิดีโออยู่ค่ะ คือจริงๆวีมีไฟล์ AVI แล้ววีอยากตัดออกมาเป็นคลิปแค่บางส่วน(เอาฉากนั้น ฉากนี้มาต่อกัน) แล้วอาจจะเซฟออกมาเป็นไฟล์ WMV ถ้าได้โปรแกรมที่เล็กๆใช้ง่ายๆเซฟไวไวยิ่งดีเลยค่ะ

หรือว่าต้องพึ่ง After Effects อย่างเดียวเลยคะ วีอยากได้โปรแกรมเบาๆไม่หนักเครื่อง เครื่องแก่แล้วค่ะ  ฮือๆ~

ขอบคุณมากๆนะคะ  กรี๊ดดดดด
mp3 cutter ครับ

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
http://del.icio.us/search/?fr=del_icio_us&p=video%2Bsplitter&type=all

ที่พี่ใช้อยู่ ใช้ของ Boilsoft ล่ะ
ใช้ง่าย เร็ว (แต่ไม่ฟรี)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช้พวกโปรแกรมขลิบ ครับ
ลองหาดูครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ใช้พวกโปรแกรมขลิบ ครับ
ลองหาดูครับ
โปรแกรมอะไรหรอคะ  งง

ลอง Boilsoft ของพี่แอนแล้วค่ะ แต่ยังเปิดคลิปเข้ามาตัดไม่ได้เลย  ฮือๆ~

จริงๆวีอยากได้โปรแกรมที่ตัดฉากบางฉาก แล้วเอามาเชื่อมกันเป็นอันเดียวได้ค่ะ
วีเตรียมตัวโหลด After Effect แล้วละ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ยังไง ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ  ยิ้มน่ารัก
(เอ้อ mp3 cutter ไม่ใช่ตัดไฟล์เีสียงหรอคะ = =)
ใช้ VirtualDub สิครับ ง่ายๆ เล็กๆ ตัด แปลงไฟล์
ขึ้นอยู่กับโคีดในเครื่องด้วยนะครับ ลงโค๊ดครบๆสำหรับใช้งานด้านนี้ก็ K-Lite Codec Pack

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
พอดีผมจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษไม่ได้น่ะ 555 จำได้แต่ ขลิบๆ
ลอง กูเกิ้น คำว่า trimmer movies, Movie Splitter อะไรแบบนี้น่ะครับ
แล้วมันจะมีโปรแกรม ขลิบหนัง ออกมาเยอะแยะ ลองเลือกตัวที่หน้าตาหรูๆมาลองขลิบดูครับ
เสร็จแล้วเอาไปเรียงใน มูฟวี่ เมคเกอร์ ก็ได้

ถ้าใช้พวกพรีเมียร์ หรืออาฟเต้อร์ มันจะเหมือนขี่ช้างจับตั๊กแตนน่ะ
เพราะมันไม่มีฟอร์แมท โลๆ แบบวีซีดีบ้านเรา แรนเด้อออกมาไฟล์ใหญ่เปล่าๆ

ขริบ ต้อง "ร เรือ" แฮะ
เขียนผิด ขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2008, 05:04 น. โดย ความฝันอันเสียวสุด » บันทึกการเข้า

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ใช้ VirtualDub สิครับ ง่ายๆ เล็กๆ ตัด แปลงไฟล์
ขึ้นอยู่กับโคีดในเครื่องด้วยนะครับ ลงโค๊ดครบๆสำหรับใช้งานด้านนี้ก็ K-Lite Codec Pack

มาแนะนำ VirtualDub ด้วยคน
ใช้โปรแกรมนี้หากินมาแล้วหลายงาน ใช้ง่าย ไฟล์เล็ก

Today you , Tomorrow me.
virtualdub เช่นกันครับ

แนะนำเพิ่มติมครับ
PREMIRE , Vegus เหมาะสำหรับการทำตัดต่อแบบ เชื่อมกันระหว่าง shot จะมี TRANSITION อาทิพวก fade เชื่อมภาพ
หรือหมุนๆไปมาบ้าง มี Effect พวก แก้สี blur หรือจับ object ให้เคลื่อนทีแบบ Flash ก็ทำได้

AFTER EFFECT ใช่ใช่ effect (ซึ่งมักจะทำแต่ภาพล้วนๆไม่่ค่อยเกี่ยวกับเสียง) อาทิ แก้สีเป็นจุดๆ เช่นให้ตัวละครหลักเป็นสี ส่วนคนอื่นๆขาวดำ
เซ็นเซอร์บุหรีที่เคลื่อนที่ไปมา ฯลฯ ซึ่งไม่เหมาะสำหรับงานลำดับภาพน่ะจ้ะ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ลอง JahShaka ดูใหมครับ ลันล้า ลันล้า
โปรแกรมโอเพนซอร์ส ที่มีชื่อเสียงฝั่งลินุกซ์พอสมควร (นานๆจะตอบแบบมีความรู้ซะที)
ถ้าทำแค่เรื่องทั่วๆไป JahShaka ก็ทำได้ดีพอสมควร ก็ลองดู ดีไม่ดีก็ว่ากันครับ เจ๋ง เจ๋ง

รัฐบาลประเทศอะไรไล่ยากที่สุดในโลก?
มาตอบช้า เพิ่งมีโอกาสได้เข้ามาค่ะ
วีได้ลองโปรแกรมที่พี่ๆแนะนำแล้วนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
ของพี่แอนก็เล็กเร็วดี เดี๋ยวว่างๆวีจะลองใช้ Vegas ลองเปิดดูแล้ว แต่คอมวีพอดีอืดมาก  เอือม

ขอบคุณมากๆนะคะ  ยิ้มน่ารัก
หน้า: [1]