หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 58

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณถาม กำนันแม้น };oO= ตอบ  (อ่าน 235129 ครั้ง)
..รู้จักฟอนต์ได้ไง ทำไมมาเล่นที่นี่
..
ถ้ากลับไปเมืองไทยช่วงกันยานี้
เป็นไปได้ไหมที่จะจัดมีตติ้ง แล้วได้เจอกันสักรอบ  กรี๊ดดดดด
..
ต้องเลย ต้องเจอ กันยานี้
จริงๆ ผมเข้ามาทำงานนะครับ
ดังเคยบอกว่า ..
ผมมาตามล่าหาตัว ก.กอไก่
เคยเข้ามาดูดไปสมัยเปิดใหม่ๆ
เวบไหนเวิร์คไม่เคยรอดสายตาไปได้
ตานี้ น้องแอนสิ น้องแอนเร้าาาาาเหลือเกิน
จนกระทั่งทุกวันนี้ ยังข้ามไปไม่พ้นแตกฟองเลย
กอก่งกอไก่ ยังไม่มีเวลาหาดูสักที อ่อ แล้วอีกอย่าง
ก็ตั้งใจว่าจะเข้ามาหาคนช่วยงาน ประกาศให้งานอะไรที่เกี่ยวกะงาน
เพราะคิดว่า ในนี้มีคนทำภารกิจของผมได้หลายคน แต่ว่าอาภัพนัก เข้าห้องอื่นไม่เป็น

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
พี่กำนัน มีทีมฟุตบอลโปรดไหมครับ ถ้ามีทีมอะไรครับ
ทีมทหารอากาศ ยุคปิยะพงศ์ สุดยอดแล้ว แมนยูก็แมนยูเถอะ :)

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
พี่กำนันประกอบสัมมาอาชืพอะไรเป็นรายได้หลักในการใช้ชีวิตครับ

สมาชิกสมาคมพ่อบ้านทหารบก
เอ่อ กำนันเล่นบอร์ดอื่นนอกจากบอร์ดฟอนต์ไหมคะ
บอร์ดอื่น มี บางก๊อกไงเล่า แต่สตาฟค้างไว้ เพราะต้องออก ตจว.บ่อย อีกสามเดือนคงเสร็จ
ผมเป็นคนร่วมขอตั้งห้องโลโม่ ในบลูพลาเน็ท พันทิบ เล่นสักพักก็ลาไปทำอย่างอื่นอีก ..
ถ้าเข้าไปอีกที คงมีแตกฮือ .. นานๆ ที ก็แปะบลูพลาเน็ทให้หายคิดถึง แต่กระทู้จะยาวมาก ยาวทีจึงนานๆ ที
ออดี้คลับ อันนี้แต่ก่อนบ่อย ตอนหลังไม่ค่อย แล้วก็ไทยมุง ปิดไปสักพัก กำลังเปิดใหม่อีก สองหาวมีบ้างนานแล้ว
บอร์ดข้าวสารโรด ผมยังไปแปะให้ฝรั่งงงเล่น แล้วก็ real travel ของเมืองนอก
นอกนั้นก็แปะไว้ตามผนังห้องน้ำก็มีอีกเยอะจ้ะ :)

กำนันเคยไปที่ไหนมาบ้างแล้วครับในประเทศโลกแห่งนี้

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
พี่กำนันแม้น คิดอย่างไรกับอนาคตประเทศไทยครับ

กินรอบวง

กำนันเคยไปที่ไหนมาบ้างแล้วครับในประเทศโลกแห่งนี้

กำลังจะถามว่า เคยอยู่เมืองนอกมาก่อนใช่ไหม

เอตัดหน้า  ชิ
พี่กำนันประกอบสัมมาอาชืพอะไรเป็นรายได้หลักในการใช้ชีวิตครับ
ผมเป็นมัณฑนากร ที่ชอบเอางานสถาปนิกมาทำ
เพราะสถาปนิกไม่ว่าง มัวแต่รับตกแต่งภายในอยู่ :)
ผมมีอาชีพรับจ้าง ผมคือนักออกแบบและวางแผนชั้นยอด
นี่คือคำประกาศโฆษณา คุณลักษณะบางประการของผม
..
แม้น แผนเนียน
นักออกแบบวางแผนชั้นเยี่ยม
...
บัญญัติสิบประการ
หนึ่ง แม้นวางแผน
สอง แม้นไม่ซ้อนแผน
สาม แผนไม่ซ้อนแม้น
สี่ แผนซ้อนแผน
ห้า แผนซ้อนกันเป็นชั้น
หก แผนชั้นเดียวเนียน
เจ็ด แผนหลายชั้นก็เนียน
แปด แม้นไม่เนียน
เก้า แผนของแม่เนียน
สิบ แม้นไม่มีแผน
บอกแล้วว่ารับวางเท่านั้น
(ใครมีแผน นำติดตัวมาด้วย)

กร๊าก
สุดยอด

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 กร๊าก
ชอบ บัญญัติสิบประการ  กรี๊ดดดดด
กำนัน คิดมาอย่างเนียนเลย  กร๊าก

กาก
น่าค้นหาจริงๆ กรี๊ดดดดด
ไม่ค่อยได้คิดนะหมู่นี้
มาก่อน ออกก่อน วางได้ก่อน
เปิดกว้างสำหรับการออกแบบ
แผนใหม่เบียดแผนเก่า
แผนยาวกว่าแผนสั้น
แผนกว้างกว่าแผนแคบ
แผนไม่มีความหนา
แผนหลายแผนรวมเป็นแผนเดียว
แผนบนทับแผนล่าง
แผนใหญ่กว่าแผนเล็ก
แผนใหญ่คือแผนใหม่
แผนซ้อนกันสนิทคือแผนเดิม
(แผนที่ซ้อนกันไม่สนิทคือแผนแปรรูป)
...
ผมมีแต่ "แผนเดิม"
ความคิดแรกในการออกแบบ
แผนแรกง่าย ๆ คือ "ออก"
อย่า อย่าถามว่า ใคร อะไร ยังไง ทำไม
Thoughts Without a Thinker
...
ผมไม่ห่วงอนาคตของประเทศไทย
เพราะผมแน่ใจว่า คนที่เป็นห่วงนั้นน่าห่วงมากกว่าตัวห่วงเอง
ประเทศไทย มีจุดรุ่งและจุดแกร่ง อันเป็นเอกลักษณ์ที่ค้ำจุนหลากหลาย
สิ่งใดก็ตามที่คนเห็นเป็นเรื่องด้อยหรือล้าหลัง นั่นแหละ คือจุดแข็งของเรา
คนค่อนโลก ต้องผ่านจุดนี้ ทางสายไหมในยุคหน้าพาดผ่านประเทศไทย
และเราคือคลังอาหาร คลังแห่งความอุดมสมบูรณ์ของสิ่งมีชีวิตในโลก
ส่วนไหนที่ไม่ดี บ้านอื่นเมืองอื่น ก็มีเรื่องที่แย่กว่าเรา ซึ่งผมไม่ยินดีแลก
..
ผมเรียนจบภายในประเทศไทย สองปริญญาตรี
เรียนแบบเนียน เรียนแบบแน่น และ...นาน นาน
ปริญญาตรีใบแรกนั้น แปดปี เกือบสองร้อยหน่วย
ได้มาแค่ BFA.interior ส่วนใบที่สอง BA.Construction Mgt.
ผมไม่ค่อยให้ความสำคัญของปริญญาโท หรือเอก ชอบป.ตรี
จากการประมวลผล สรุปว่า ความรู้พื้นฐานนั้นอยู่ที่ระดับมัธยม
ลงวิชาเลือกไปทุกคณะ ถ้ามันให้เรียนสักยี่สิบปีคงดี
..
ถ้าจะรู้จักชีวิตให้ไปสองประเทศนี้พอ
อินเดียและจีน ที่นั่น มีทุกแบบของคำว่าชีวิต
ผมเคยไปทำงานที่เมืองจีน ออกแบบคลับเฮาส์
แถบตะนินตายี พม่า เรียกผมว่า รพินทร์แม้น
แถบเทือกภูพาน เรียก สหายติ๋ง
หลังเขาพนมดงรัก เรียก ขนุย
พอมาแถบอยุธยา เรียก พี่ทิด
เดินรัชดาซอยสี่ มีเสียงเรียกว่า พี่จ๋า ๆ
งานพักหลังรายได้จากการออกแบบลดลง
เพราะผมชอบที่จะ"ออก" ก่อน "แบบ"
คือต้องออกไปเอาอะไรมาเติม
ตานี้พอสำรวจไปมากๆ รายได้ดีวุ้ย
ต่อไปอาจจะทำท่องเที่ยวแกมสำรวจให้สำเร็จ
ผมมีใบไกด์ใบไกด์ใบใหญ่สุดของ ททท. การท่องเที่ยวทำไม
ได้มาตั้งแต่สมัยเรียนวิชาเลือกโบราณคดี เลยไม่ผิดกฎหมาย ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2008, 00:41 น. โดย กำนันแม้น };oO= » บันทึกการเข้า

ก่อนเป็นกำนัน เคยเป็นโจร  โจรปล้นอะไรคะ   ปล้นใจรึเปล่า
ถามแบบนี้ เดี๋ยวได้ตอบหรอก ว่า..
โจร แบกแดด รู้จักไหม
แดดหนักเรอะ เปล่า
โจรแบกแดด ชอบปล้น..พรม :)
.. ที่ถามไม่ได้จีบนะคะ    แค่สำรวจความคิดเห็นเฉยๆ  แป๊ะยิ้ม
เอ๋า .. ที่จับน่ะ ก็ไม่ได้จีบนะ แค่สำรวจความเนกไทเฉยๆ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2008, 00:56 น. โดย กำนันแม้น };oO= » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 58