หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างฟอนต์ด้วย Corel Draw  (อ่าน 59616 ครั้ง)
จะไปหาโปรแกรมที่ไหนอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ย. 2012, 11:22 น. โดย Phukan » บันทึกการเข้า
เอ่อ ลองถามละเอียดๆ ครับ แนบภาพก็ได้ อ่านไม่เข้าใจครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 2012, 19:49 น. โดย Phukan » บันทึกการเข้า
กระทู้ สาระ มาก น่าลองฝึกหัดทำ จะได้มีฟ้อนต์ใช้งานเป็นของตัวเอง  (แจ๋ว แจ๋ว)

รับออกแบบโลโก้,บรรจุภัณฑ์,packaging design,logo design,สิ่งพิมพ์ เว็บไซต์ http://www.eskimo-studio.com
เจอแล้ว Corel Draw โปรแกรมนี้พอเป็นครับ ขอบคุณครับ จะลองหัดทำตามตัวอย่าง
ขอบคุณครับ โปรแกรมคอเรวดอ ผมใช้อยู่ประจำ เจอแสงสว่างแล้วครับ (แจ๋ว แจ๋ว) ไหว้
ผมเองก็พึ่งได้มาอ่านกระจู๋นี้ ซึ่งมันก็ร้างมานานแล้ว แต่ความคิดอยู่ในอกผม มันอึดอัด อยากแสดงความคิดเห็นบ้าง ตามที่ได้อ่าน และได้ทำตามแล้ว การทำตามเจ้าของกระจู๋เล่ามาทั้งหมดน่ะ มันทำได้จริง แต่ มันต้องมาเอ็กพอร์ตออกไปทีละตัวจนครบ ซึ่งมันไม่ใช่เรื่องเล่นๆเลย ช้ามากๆ  วิธีทำตามกระจู๋คือ
1 ทำ ก.ไก่ จาก Corel draw เสร็จ คัตตัว ก.ไก่
2. สร้าง หน้าใหม่ New  แล้ววาง ก.ไก่
3. Export เป็นไฟล์ EPS
4. เปิด fontlab ไว้ แล้วเปิด Template มา
5. import ไฟล์ Eps เข้ามาใน Template

เป็นอันเสร็จ ถ้าจะทำตัว ข ไข่ อีก ก็ให้ทำข้อ 1-3 แล้วมาข้อ 5 เลย กว่าจะได้แต่ละตัวลำบากมากๆๆๆๆๆๆๆ

แต่...... ผมมีวิธีที่ง่ายกว่านั้น คือ
1.ทำ ก.ไก่ - ฮ.นกฮูก และอักษณทุกตัวจนครบ  แล้วขยายขนาดตามที่ต้องการ ส่วนมาก จะตั้งความสูงที่ 14 ซม.
2.ก็อปตัวอักษรทั้งหมด
3.เปิดโปรแกรม Ai ตั้งค่าหน้ากระดาษสัก 100x100 เซน
4. วางตัวอักษรทั้งหมด ที่ก็อปมาจาก Coreldraw ลง AI แล้ว Ungroup ซะ
5. เปิดโปรแกรม Fontlab ขึ้นมา แล้วเปิด Template -ขึ้นมา
6. เราสามารถ คัตตัวอักษรทีละตัว จาก Ai มาวางลง Template ได้เลยจนครบทุกตัว

สาเหตุที่เราใช้โปรแกรม ai ในการคัตงานไปวางที่ template ก็เพราะว่า ใน coreldraw ไม่สามารถคัตตัวอักษร ไปวางในเทมเพลต ได้โดยตรง Fontlab ไม่รองรับ เลยต้องพึ่ง AI ในการรองรับงานจาก Coreldraw เพื่อส่งต่อให้ fontlab อีกทีนึง  สำหรับเพื่อนๆที่เก่ง coreldraw มากกว่า Ai (อย่างผม ถนัด CDR มากกว่า AI ) ก็ใช้วิธีนี้คล่องตัวที่สุด  แต่....ผมเห็นคนนึงสอนยูทูป เซพเป็น TTF จาก Coreldraw ได้เลย  แต่ผมก็ศึกษาแต่ยังทำไม่ได้เลย ก็เลยต้องใช้วิธีนี้ไปก่อน ซึ่งมันรวดเร็วมาก การเซฟให้เป็นไฟล์ฟอนต์(TTF) จาก Coreldrawนั้น ผมก็ว่ามันยังช้าอยู่มาก เพราะมันยังทำทีละตัว (คล้ายๆวิธีทำของกระจู๋นี้)  สู้วิธีผมไม่ได้หรอก ง่ายๆๆเร็วๆๆ จะได้ออกแบบฟอนต์มาโชว์เพื่อนๆได้เร็วๆไงล่ะ...จัดไปคับ
เจ๋ง ขอบคุณครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 [2]