หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดแฟลชไดร์ฟไม่ได้ค่ะ  (อ่าน 21635 ครั้ง)
ตอนนี้ใช้แฟลชไดร์ฟของ TREK ค่ะ

ใช้ได้ประมาณ 2 ปีได้แล้ว แต่ใช้งานไม่บ่อยเลย (ปีแรกแทบจะไม่ได้ใช้เลยยยย มีไว้ประดับบารมีไปงั้น)

ตอนนี้มันเปิดข้อมูลไม่ได้เลย คือพอเสียบแฟลชไดร์ฟเข้าไป มันก็ยังขึ้นว่า "Found new hardware" ตามปกติ

แต่พอเข้าไปเปิดแฟลชไดร์ฟ กลับขึ้นมาว่า"Removable Disk (E:)"
แทนที่จะเป็นชื่อไดร์ฟที่เคยเปลี่ยนไว้อ่ะค่ะ ("TREK_TLU")

พอคลิกตรง "Removable Disk (E:)" มันกลับพูดมาว่า "Please insert a disk into drive E:"

ก็งง เอ๊ะ แล้วไอ่ที่ขึ้นว่าเจอฮาร์ดแวร์ใหม่มันแปลว่าไรเนี่ย

จะมีทางแก้ยังไงคะ ให้มันกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม หรือกู้ข้อมูลคืนก็ได้ T^T

ข้อมูลมันอยู่ในนั้นหมดเลยค่ะ (ต้นฉบับฟ๐นต์อยู่ในนั้นหมดเลย ทั้งหมดเลย ถ้าหายไปก็เสียดายมาก ขี้เกียจลากใหม่ด้วยแหละ)

ขอคําแนะนําด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ลัคกี้ คุกกี้..เมื่อไหร่จะได้ซื้อล่ะนี่
ติดไวรัสฮะ
ให้คลิกขวาเลือก open เอา

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
มันก็ยังคงคําตอบเดิมค่ะ
"Please insert a disk into drive E:"

ลัคกี้ คุกกี้..เมื่อไหร่จะได้ซื้อล่ะนี่
ลองย้ายไปเสียบหลังเครื่องดูยังครับ  งง

ไ้ด้ลองเสียบกับเครื่องอื่นดูหรือยังฮะ  งง

กร๊าก ตอบช้าไป ..โดนตัดหน้าซะแล้วต๋อย

ชาร์ปตัดหน้า  ชิ
ข้างหลังก็ลองแล้ว
เคยลองเสียบเครื่องอื่นแล้วค่ะ
แล้วก็คือกัน

เคย Format รึเปล่าครับ
บางรุ่นมัน Format ไม่ได้นะครับ
เพราะมันจะมีไฟล์บางตัวที่ทำให้เปิดได้ซ่อนอยู่

รีเครื่อง โดยเสียบคาเครื่องไว้ นี่ได้หรือป่าวครับ

ไม่ค่อยฟอร์แมตนะ
เพราะข้อมูลมันจะหายเกลี้ยงเลยนี่

แต่ปกติก็สแกนไวรัสนะ แทบจะทุกครั้งที่เสียบเลยแหละ

(ช่วงที่แฟลชไดร์ฟมันเสีย มันช่วงปิดเทอมค่ะ ไม่ได้เสียบคอมสาธารณะอยู่แล้ว แล้วช่วงก่อนหน้า (คือยังปิดเทอมอยู่) มันก็ยังใช้ได้นะ อยู่ ๆ  ก็เสีย งงเหมือนกันว่าทําไม)

หลายวันก่อนเสียบกับคอมเครื่องนึง
มันถามว่าจะฟอร์แมตมั้ย
ก็เออ ฟอร์แมตก็ได้วะ (ถึงจะเสียดายข้อมูลก็เหอะ)
แต่สุดท้ายมันก็ฟอร์แมตบ่ได้

รีเครื่อง โดยเสียบคาเครื่องไว้ นี่ได้หรือป่าวครับ
อันนี้ไม่เคยลองนะ

อาการคล้ายๆกันแฮะ แต่ลืมแล้วว่าแ้ก้ไง  ง่ะ

ลองรีเครื่องดูละกันน่อ

ถ้าเสียบคาคอม แล้วเปิดเครื่องใหม่
คอมมันไม่ด่าหรอ (เอ่อ ภาษาเรานะ)
ว่าเสียบยูเอสบีอยู่
หรือว่าไงอ่ะ

ไม่นะ  ไอ้มืดหมี

ลองรีสตาร์ทเครื่อง แล้วเสียบยูเอสบีทิ้งไว้
มันไม่บูธเครื่องต่อเลยอ่ะ
หน้าจอดําไปพักใหญ่
ก็เลยดึงยูเอสบีออก
แล้วมันก็เปิดเครื่องได้ตามปกติ
(แล้วยูเอสบีก็เปิดไม่ได้เหมือนเดิม ฮืออ)

ยิ่งกว่าเก่าอีก
เสียบ usb ไว้แล้วเครื่องไม่บูธยิ่งไม่เคยเจอ - -"

ยิ่งกว่าเก่าอีก
เสียบ usb ไว้แล้วเครื่องไม่บูธยิ่งไม่เคยเจอ - -"

เป็นหลายเครื่องเป็นนะครับ เครื่องที่ทำงานก็เป็น  หมีโหด~
ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากการเซ็ท Bios ให้มัน Detect ตัว Removeable Disk
เพื่อดู System ด้วยรึเปล่านะครับ เพราะว่าเครื่องผมจะค้าง แล้วฟ้องว่า No System Disk แล้วค้าง
ไม่บูทเครื่องต่อ

เรื่อง Flashdrive ไม่ทำงานนี่ ฟังดูเหมือนมันล๊อคตัวเองอยู่เลยนะครับ
เกิดจากความผิดพลาดของเครื่องหรืออะไรสักอย่าง ทำให้มันปิดการอ่านข้อมูลตัวเอง
เพราะของผมเคยเป็น ไล่ๆอ่านดูจากกระทุ้ต่างๆในกุเกิล ฝรั่งเค้าว่ามัน ล๊อคการทำงานตัวเองไว้แล้วเกิดค้าง
เหมือนเวลาเรา Eject ไดรฟ์ พวกนี้ออกจากเครื่องน่ะครับ ทำให้มันอ่านข้อมูลในนั้นไม่ได้

ตอนนั้นทางแก้ผมคือ ส่งเคลมเลยครับ  หมีโหด~
เพราะทำทุกวิถีทางแล้วก็เปิดไม่ได้ ทำยังไงก็ไม่ออก จนปัญญา

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
หน้า: [1] 2