หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: จ่าดับ จำเปาะ  (อ่าน 31418 ครั้ง)

รถผมหกสิบก็ลั่นแล้ว  ฮือๆ~

ส่วนรถผมสิบสี่ก็นานาแล้ว ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 2008, 23:26 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
 คริคริ
กรี๊ดดดดด กำนันขับรถเหมือนจะบินเลยนะนั่นน่ะ
 ไหว้ เจ้าหน้าที่มีอำนาจเรียกเก็บใบอนุญาติขับขี่เป็นการชั่วคราวก็ได้ ตาม พรบ.จราจร 2522 มาตรา 140 ว.3
หากไม่ปฏิบัติตาม มีความผิด ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 368 จำคุกไม่เกิน 10 วัน หรือปรับไม่เกินห้าร้อยบาท หรือทั้งจำและปรับ
ด้วยความเคารพ  กร๊าก
ถึง สนง.ตร.
ด้วยความเคารพ เหมือนกันครับ
ถ้าจะยกข้อกฎหมายมา แน่ใจไหมครับว่าผมจะไม่รู้
อย่าอ้างกฎหมาย แบบนกแก้วนกขุนทอง
เพราะเรื่องมันยาววววว ดังว่า
พูดกฏหมายต้องพูดให้ครบ
อย่าตัดตอนแต่วรรคใดยกขึ้นมาอ้างเฉยๆ
ข้อแรก ยึดได้ในบางกรณ๊ แต่ไม่ใช่กรณีที่ผมทำใบขับขี่หล่น
หากผมทำผิดจริง ต้องมีหลักฐาน หรือเป็นความผิดซึ่งหน้า
และต้องออกใบสั่ง หรือใบรับแทนใบขับขี่ให้
มีตรงไหนครับ ที่ผมทำผิด ผมไม่ผิด ผมไม่ให้ จะมายึดด้วยข้อหาอะไรไม่ทราบ
ผมไม่ปฎิบัติตาม กล้าจับผมก็ตามมาเลยครับ แต่ต้องเร็วหน่อย และต้องยินดีพลีอนาคตราชการแลกกับความถูกต้อง
ข้อเท็จจริงอีกอันหนึ่ง คือ ตำรวจคือผู้ทำผิดกฎจราจรมากที่สุด ทั้งในและนอกเครื่องแบบ แต่ไม่เคยโดนจับ หรือเสียค่าปรับเลย อันนี้มีในกฎหมายข้อใด โปรดยกมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิ.ย. 2008, 04:03 น. โดย กำนม. };oO= » บันทึกการเข้า

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
เมื่อผมกำลังรีบ เลยไม่มีเวลาเล่นเกมในช่วงต่อเวลากับจ่า
ไม่งั้น สวย และ ยาวววววว
..
บนทางด่วน ในช่วงที่การจราจรคล่องตัว
รถทุกคัน ที่มีล้อ และเคลื่อนที่ได้
ผิดกฏหมายทุกคัน
พี่จ่าจึงจิ้มและเป่าเรียกได้ตามใจชอบ
ราวกะชาวประมงที่เลือกจับปลาในน่านน้ำอันอุดม

ไม่มีคันไหนบนทางด่วน ที่ขับด้วยความเร็วไม่เกิน
80 กิโลเมตร ต่อชั่วโมง
ระบบเพี้ยน ทำให้ผมอยากอยู่..นอกกฏหมาย
..

ชอบประโยคสีน้ำเงินค่ะกำนัน  ช่างเปรียบเทียบได้เหมาะใจแท้  ข้าน้อยขอคารวะท่านผู้เฒ่า กรี๊ดดดดด
พรุ่งนี้ ผมจะเอาใบขับขี่ไปเลี่ยมกรอบพลาสติก
เจาะสายสลิง ผูกโยงไว้อย่างแน่นหนากับคอพวงมาลัย
เตรียมคีมอันใหญ่ไว้ด้วยหากจะยึด ..
จ่ามาเลยมา ทั้งจำทั้งปรับ ทั้งจับทั้งปล้ำ
อยากติดคุกเต็มที ..

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..

บอกจ่าช่วงนี้โดนไปหลายใบ เอาต้นขับขี่ไปปลูกเองเลยละกันอยากได้กี่ใบก็ไปเด็ดเอา

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
http://www.torakhong.org/kratoo.php?t=5714
K5714-ปรึกษาหน่อยค่ะ เคยได้ยินมาว่า ตำรวจไม่มีสิทธิ์ยึดใบขับขี่ จริงไหมคะ??? ด่วนค่ะ

อันนี้เขาบอกว่ายึดได้ครับ
ใบอนุญาตขับขี่ ไม่ใช่ใบขับขี่ น่าสนใจ

http://webboard.mthai.com/53/2007-10-18/350879.html
อันนี้ คห 12 เขาบอกว่าในใบสั่งมีเขียนบอกไว้ด้วย
จริงไม่จริงยังไงต้องรอพิสูจน์ครับ ลองไปขับฝ่าไฟแดงดู

ใบขับขี่ยึดไม่ได้
อันนี้แหละครับหนึ่งในฟอร์เวิดเมลสุดฮิตที่บอกว่ายึดไม่ได้

http://www.torakhong.org/kratoo.php?t=16237
อันนี้ยืนยันว่ายึดได้ครับ

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=10775
อันนี้เอียงไปในทางที่ว่า ยึดไม่ได้ พร้อมกลโกง

และอันนี้จากเว็บกฎหมาย

แอบอ้าง
ารยึดใบขับขี่เป็นอำนาจตาม พรบ.จราจรทางบก พศ๒๕๒๒ มาตรา๑๔๐วรรคสามครับ

มาตรา 140(1) เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ผู้ใดฝ่าฝืน หรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ หรือกฎหมายอันเกี่ยวกับรถนั้น ๆ จะว่ากล่าว ตักเตือนผู้ขับขี่ หรือออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณีที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือผูกใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็น ได้ง่าย
สำหรับความผิดที่กำหนดไว้ในมาตรา 157 ทวิ มาตรา 159 มาตรา 160 และมาตรา 160 ทวิ ห้ามมิให้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบ
ใน การออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบตามวรรคหนึ่งเจ้า พนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการ ชั่วคราวก็ได้ แต่ต้องออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ต้องรีบนำใบอนุญาตขับขี่ที่ เรียกเก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมง นับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง
ใบ รับแทนใบอนุญาตขับขี่ที่ออกให้ตามวรรคสามให้ใช้แทนใบอนุญาตขับขี่ได้เป็น การชั่วคราวไม่เกินเจ็ดวัน เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ หรือพนักงานสอบสวนได้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบปรับและผู้ขับ ขี่ได้ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบแล้ว ให้คืนใบอนุญาตขับขี่ทันที

http://www.lawamendment.go.th/webboard/community_read.asp?cid=129&first=1&page=1&mailid=1

เอาลิงก์มาแปะเยอะๆ งี้มันดูยังไงก็ไม่รู้ กร๊าก กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อย่าเพิ่งเอากฎหมายมา
เคยมีทนายคนหนึ่ง ชอบอ้างกฎหมายเสมอ
วันดีคืนร้าย เดินผ่านด่าน ดันไปยกกฏหมายมาขู่ตำรวจ
พอเดินคล้อยหลังลับกองฟางไป ไม่ทราบว่าลูกปืนเก้ามอมอวิ่งออกมาจากช่องกฎหมายไหน
กระทบเข้าที่ต้นคอ เสยทะลุเป้าตา ห้อยร่องแร่ง น่าบัดเสียวบัดเถลิงมาก ในกรณีนี้ ให้พิจารณาเรื่องอื่น ก่อนกฎหมาย
..
ผมถือหลักการง่ายมาก
ใบสั่งรับได้แสนใบ แต่ใบขับขี่ต้องมีเสมอ
ตำรวจลาว หรือเขมร ออนไลน์กับตำรวจไทยไหม
ใครจะรับผิดชอบ เดี๋ยวตบรูดข้ามกระทรวงเลยนั่น
ยิ่งรัฐบาลนี้ ไร้ความน่านับถือ ด้วยประการทั้งพวง
ผมไม่ได้อยู่เหนือกฏหมาย คุณถือกฏหมาย
ผมไม่ยอมตกอยู่ในเงื้อมมือคุณ
ผมจะไม่ตกเป็นของคุณ
เพราะคุณ ....
คุณไม่น่ารักพอ
...
แยกเป็นหลายเรื่อง ซ้อนกันอยู่
1. ใบขับขี่ แสดงได้ แต่เมื่อไม่สามารถดึงไปจากมือเราได้ ก็ไม่ถูกยึด
2. เมื่อไม่แสดงใบขับขี่ โปรดออกใบสั่งฐานไม่พกพา ไม่ใช่หน่วงเหนี่ยว โอ้เอ้ เห่เตารีด
3. ต้องแจ้งข้อหา ให้ผู้ต้องหาทราบก่อน โปรดอย่ามั่วยึดใบขับขี่ไปก่อน แล้วเจรจาทีหลัง
4. ผมมีสิทธิ์ปฏิเสธ และขอดูหลักฐานภาพถ่ายและเครื่องตรวจจับความเร็ว พร้อมทั้งทำให้ทั้งโรงพักมีงานทั้งวัน
5. ผมมีสิทธิ์ต่อสู้ ร้องเรียน ประกาศ ดื้อแพ่ง ทำข่าว ทำสกู๊ปเจาะเรื่องและร้องเรียนหน่วยเหนือในสังกัดสำนักนายกฯ
โลกนี้ไม่ได้มีแค่นั้น ..
แค่ได้หรือไม่ได้ ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย
ชี้ช่อง สองสถาน คือ
มีกระบวนการที่ยึดใบขับขี่ได้
และมีกระบวนการที่ไม่สามารถยึดใบขับขี่ได้
ทั้งสองกระบวนนี้ ยังแตกเป็นกระสวย เป็นกระสายได้อีกนับสิบรูปแบบ
..
แต่..
แต่ยังไม่จบ ยังมีเหตุการณ์ อีกเจ็ดครั้งต่อมา ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2008, 02:59 น. โดย กำนม. };oO= » บันทึกการเข้า

บทที่สอง
เธอมากับความมืด
..
จากบทที่หนึ่ง ผมได้ใบสั่งที่อ่านไม่รู้เรื่องมาหนึ่งใบ
แต่เสียใบขับขี่ไป เพราะจ่าดับปีกจอมเลื้อยฉกไปได้
ซึ่งอันที่จริง ควรจะต้องมีทั้งสองใบ จึงจะถูกต้อง
ตำรวจประเทศอื่น ไม่ยอมรับใบสั่งของตำรวจไทย
และไม่เข้าใจว่าตำรวจไทยจะเอาใบขับขี่ไปทำเมี่ยงอะไร
เอาไปแช่น้ำกินแก้กษัยรักษาโรคพุงโรก้นป่องหรืออย่างไร
ใบขับขี่คือหลักฐานประจำตัวผู้ขับขี่ที่ต้องใช้เมื่อขับขี่ ไม่ใช่ตัวประกัน
ใบสั่งคือเอกสารแจ้งความผิด และเป็นบันทึกเพื่อให้ผู้รับไปดำเนินการต่อ ไม่ใช่หลักฐานในการกระทำความผิด
เอะอะยึดกันได้ง่ายๆ อย่างไร มีสิทธิแต่ขาดความชอบธรรม เวรกรรมย่อมตกแก่สำนักงานฯ
อย่าบ่นนะครับ ว่าศักดิ์ศรีสำนักงานตำรวจตกต่ำเหลือเกิน ใครๆ ก็รู้ว่าทำไม ..
..
วันต่อมา ทางทิศเหนือ ห่างออกไปราวสี่ร้อยกิโลเมตร
ที่นี่ คือ นครชุม ...

ต่อๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
วันนั้น..
ไม่ใช่สิ ต้อง คืนนั้น เพราะเป็นเวลา สามนาฬิกาของวันใหม่
นครชุม คือ อำเภอหนึ่งในจังหวัดกำแพงเพชร
เป็นเมืองโบราณ ที่เราต้องผ่านเมื่อจะไปจังหวัดตาก
เป็นคนละที่กับ นครชุมน์ ในจังหวัดราชบุรี
นครชุม เมื่อดูจากชัยภูมิที่ตั้ง ซึ่งอยู่ทางตะวันออกของน้ำปิง
ย่อมมีเจตนาที่จะต้อนรับศึกทางตะวันตก โดยเฉพาะ ทัพจากหงสาวดี
และคงเพื่อตอนรับกำนัน เมื่อยามตะวันตกดึก ไม่ให้หลับลึกคาพวงมาลัย
ณ สามแยกไฟแดงแห่งเดียว ที่แสนเปลี่ยวในรัศมีสองร้อยกิโลเมตรนี้
แก๊สในถังใกล้หมดเต็มทน ไฟเตือนขึ้นนานแล้ว นี่คือสัญญาณหายนะ
ผมจำได้ว่า ที่นครชุมนี้ มีสถานีเชื้อเพลิงแอลพีจี เล็กๆ อยู่หนึ่งแห่ง
ขับมาด้วยความเร็วไม่มาก ในรอบเครื่องยนต์ที่มีประสิทธิภาพสูงสุด
พอถึงไฟแดงแห่งนี้ ไม่มีรถสักคัน มีแต่แยกงอกออกไปทางขวา และทางตรงโล่ง
ถ้าตรงไปด้วยความเร็วสม่ำเสมอ โดยไม่ต้องเบรคก็จะดีมาก หากแก๊สหมดตรงนี้มันจะยุ่ง
ปล่อยรถไหลไปเรื่อยๆ ในเลนซ้ายสุด ไม่กีดขวางใครใดๆ ทั้งสิ้น นั่น เห็นเงาตะคุ่มและป้อมตำรวจ
ดีมาก ผมจะเข้าไปจอดดับเครื่องทีเดียว ที่ตรงนั้น เพื่อถามตำแหน่งปั๊มแก๊ส ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2008, 14:01 น. โดย กำนม. };oO= » บันทึกการเข้า

พูดถึงตำรวจแล้วก็อดที่จะครางเบาๆ ให้ลำคอไม่ได้

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
พี่กำนัน ขับ โฟล์ค ใช่มั้ยครับ  กรี๊ดดดดด
มาติดตามให้ระทึกในหทัยพลัน  กรี๊ดดดดด

ลุงกำนันแจ๋วมากเลยค่ะ สุดยอด สุดยอด  กรี๊ดดดดด
เมื่อวานโดนยึดใบขับขี่
ข้อหา : คนซ้อนไม่สวมหมวกกันน็อค  อี๋~

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8