หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: ผลประเมินหลัง(เ)ปิดเทอม  (อ่าน 23918 ครั้ง)
ผลจากแบบประเมินล่าสุด (16 มิ.ย. 2551)

ภาพรวมของนิตยสาร

มีผู้ทำแบบประเมินแล้ว 76 คน เป็นผู้ชาย 50 คน และผู้หญิง 26 คน

ช่วงอายุ
น้อยกว่า 11 ขวบ = 0 คน
11-17 ปี = 12 คน
18-24 ปี = 30 คน
25-29 ปี = 28 คน
30-34 ปี = 2 คน
35-44 ปี = 4 คน

อาชีพ
เรียนหนังสือ = 29 คน
สอนหนังสือ = 2 คน
วิศวกรรมไอที คอมพิวเตอร์ เครือข่ายคอมพิวเตอร์ = 12 คน
เขียนโปรแกรม = 8 คน
วงการแพทย์และสาธารณสุข = 2 คน
ออกแบบจิปาถะ = 8 คน
นอนอยู่บ้านเฉยๆ = 7 คน
วงการราชการ = 2 คน
สร้างบ้าน, เปิดร้านขายของ, บรรณารักษ์ , ออกแบบสวน, โจร อี๋~ อย่างละ 1 คน

อ่านฟ้อนสุดฯ
อ่านครบทุกกอลลั่ม = 35 คน
อ่านบางกอลลั่มแต่มากกว่าครึ่ง = 30 คน
อ่านบางกอลลั่มแต่น้อยกว่าครึ่ง = 10 คน
ไม่ได้อ่านเลยสักกอลลั่ม = 1 คน ง่ะ

ได้อ่านฟ้อนสุดฯ ได้อย่างไร
อ่านออนไลน์ = 9 คน
ดาวน์โหลดจาก http://iannnnn.icez.net/f0ntsud/ = 60 คน
ได้จากฟอร์เวิร์ดเมล์หรือเพื่อนส่งมาให้ = 3 คน
ดาวน์โหลดจากเว็บอื่น = 4 คน

เคยอ่านนิตยสารฟ้อนสุดฯ รายเดือนสะดวก ฉบับที่ 1 หรือไม่
เคย = 46 คน
ไม่เคย = 8 คน

ยังจะรออ่านฉบับต่อไปหรือไม่
อ่าน = ...
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
100% หยี หยี หยี

Reading Learning & Sharing
บวกให้ค่าเหนื่อยครับ พี่ทิด  หยี

กินรอบวง
ตามความคิดของตัวนักเรียนเอง จงให้คำนิยามคำว่า "สุด" ในชื่อนิตยสารฟ้อนสุดฯ
1 ไม่รู้ครับ ไม่เห็นอจ บอกนี่
2 แหล่ม
3 ด้วยตามควาหมายนั้นไซ จาก จานแม่ สุด คือ จุดที่อยู่ท้ายสุด บนสุด หรือล่างสุด เกือบจะถึงจุดจบ มากแต่ไม่ถึงจุดสิ้นสุดโดยมาก จะใช้ พรำ่เพือมาก ทั้งที่มันมีควาหมายของตนเองอยู่แล้้ว
4 ไม่มีอะไรที่จะออกมาได้มากกว่านี้
5 สุดยอดกว่าคราวก่อน >w<
6 สุด อาจจะดูเหมือน จุด เเละบ้างครั้งมัน อาจจะต้องหลุด เเต่มันคงไม่ใช่หลุด เพราะทุกอย่างถูกขมวดไว้ที่เข็มหมุด เหมือนกับสมุด เเล้วจะเหมือนกับ สะดุด ไหม? ฉันว่าไม่ หรือที่เเท้่เเล้วมันคือซู๊ดดดดดดด อ่ะ -*-.........
7 สุดจ๋าม - สามจุด . . . (จุด จุด จุด)
8 สุดฝีมือ
9 เหมือนเวลาเข้าห้องน้ำมั้ง ที่มันเหมือนหลุดพ้น (สุดแล้วโว้ย)
10 สุดๆ แล้วละมั้งนี่
11 55
12 รูปเล่มสวย art ดีครับ
13 สุดลิ่มทิ่มประตู สุดสุดไปเลย สุดสายป่าน สุดสมอารมณ์หมาย
14 สุดยอดสิคะ กรี๊ดดดดด
15 สุดยอด
16 สุดยอด!!!! ครับ อ่านแล้วแทบจะลอยขึ้นฟ้า ทะลุไปในอวกาศ เล่มสองลงตัวมาก อยากเห็นเล่มสามเร็วๆ
17 แว๊บแรกที่พี่นึกได้ถึงคำนี้เลย (อย่าหาว่าหยาบคายนะคะ) สมัยเป็นเด็กเล็กๆ หลังจากที่นั่งในห้องน้ำอยู่นาน "แม่จ๋า สุดแล้วจ้า!" แล้วแม่สุดที่รักก็เดินเข้ามาล้างตูดให้ คือพี่ก็เขียนคำนิยาม หรือใช้ถ้อยคำไม่ค่อยเป็น น้องๆคงตีความกันเองได้นะจ๊ะ
18 เซี้ยวมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ป.ล.คำว่า"เซี้ยว" อาจจะตกยุคไปแล้ว แต่วันนี้เพิ่งดู shutter กดติดวิญญาณ เป็นคำพูดที่จ๋าพูดกับอนันดาในรถก่อนจะขับรถชนผีอิมกระเด็นไปเป็นวา เรยประทับใจคำนี้เป็นพิเศษ เหมือนกับประทับใจนิตยสารฟ้อนสุดฯเช่นกัน
19 สุดสุด
20 good
21 ไม่ไหวแล้ว
22 ยอดเยี่ยม เหมือนไข่เจียวร้อนๆ
23 เจ๋ง เบอร์ 1
24 สบายตูด
25 สุดสัปดาห์ไง คิดเองก็ต้องรู้สิ
26 งานเข้า
27 สุดเมพ.. (aka เมพขิงขิง..)
28 สิ่งที่เราคิดว่ามันอยู่ปลายขอบเขตของสิ่งใดสิ่งหนึ่ง อย่างเราคิดว่าลึกสุดคือสิ่งความลึกที่มีความลึกอยุ่ในระดับที่เกินจะประมาณการได้ เหมือนฟอนต์จะมีอะไรมาให้เราอ่านและบริโภคความบันเทิง ความรู้ในเรื่องที่เราคาดไม่ถึง (มั่วได้ใจจริงๆ)
29 มิมีค่าอันใดเสมอเหมือนได้ในพื้นภพปฐพีนี้
30 สุดๆ
31 ตั้งใจสุดๆ
32 อะไรที่แปลกแหวกแนว และที่สุดไปเล๊ยยยยยยยยยย
33 การ present ทำได้ดีมี interact กับ user ทำให้การอ่านไม่น่าเบื่อมาก
34 ฟร้อนสุด = ฟร้อนสุด(แต่ใจจะไขว่คว้า อิอิ ) *3*
35 เอาเหอะ
36 -
37 ขนาดของไฟล์ E-Book มันทรมานใจคนเล่นเน็ตโรงเรียนอย่างยิ่งยวดคร้าบ
38 extreme
39 เต็ม หมด
40 สุดคือการที่มันสุดยอดดดดดดทำทุกอย่างออกมาสุดๆๆ
41 สุดยอดครับ
42 สุดปั่นจิกทวง 555+
43 ฟ้อนสุดจ๊าบสุด
44 ไม่มีอะไรจะเสียอีกแล้ว
45 ดีๆ
46 สุดโต่ง
47 สุดยอดมากครับ
48 สุดยอดไปเล้ยยยย~~
49 สุดเกรียน อิอิ
50 ความอิสระทางความคิด มิมีที่สิ้น สุด
51 นางแบบแต่งหน้า ไม่Xพอ บีฟอ - อาฟเตอร์ เหมือนกันเดะ ฮ่าๆๆ
52 ก็สุดนั่นแหละ แต่มันไม่เห็นฟ้อนหรือว่า ฟอนต์ เลย.. เหอ ๆๆ นึกไม่ออก
53 เป็นหนึ่งในนิตรยสารออนใลน์ที่ดีที่สุดของปีนี้เลยที่เดียว (เด็กชายหัวดุ๋ย มะเฟืองเชื่อม ป.2 ก รร.หนองบักโกรกวิทยาคาร )
54 สุดเขียวเลยครับ <--ท่าทางคนนี้อยากไปนรก กร๊าก

อ่านฟ้อนสุดฯ ทั้งที ได้อะไรกันบ้าง ใส่มาโลด
1 ได้ดูไอเดียแจ่ม ๆ ได้ดูการสร้างสรรค์ดีบ้าง(ส่วนมาก) แย่บ้าง(ส่วนน้อย)
2 ยาเวลาไปเที่ยว
3 พักผ่อนสมอง คลายเครียด แง่คิด
4 โอ แม่เจ้า มากมายหลายความคิด กอนลั่มนิส คิดมาได้มากมาย
5 ความบันเทิง ความสุข และที่สำคัญ ความภูมิใจค่ะที่เห็นเด็กยุคนี้เก่งกันจัง พัฒนาไปไกลอย่างที่พี่ไม่เคยคาดคิด
6 ได้อารมณ์ดี ได้ความคิดฟุงซ่านเข้ามา ได้เห็นคนบ้านั่งทำนิตยสารกันเเบบเอาเป็นเอาตาย จุดประกายฝันไว้สว่างวาบๆ วูบๆ เเว่บๆ
7 สาระบ้าง ไม่มีสาระบ้าง แต่รวมๆสนุกนะ
8 การ์ตูนไทยเจ๋งๆ แนวคิดสุดตีน
9 ได้รุ้ว่าเวลาปวดขี้แล้วไม่ได้ขี้เนี่ยเป็นทุกข์หนักสำหรับบางคน
10 ฮา เอาฮาอย่างเดียว สาระไม่ต้อง
11 55
12 ได้ใจสุดๆ ตอนนี้ง่วง ไม่น่ามาถามกันเร้ย
13 สาระ
14 ได้อะไรก็ไม่รุ...แต่คิดว่าได้นะ
15 ได้หลายอย่าง
16 สนุกดีมีสาระ
17 ได้ด้วยเหรอ...??
18 น่าจะเรียกว่า ครบรสนะ เหมือนอาหารในหนึ่งมื้อ เผ็ด หวาน น้ำซุปไว้ซด ผักไว้แกล้ม ตบท้ายด้วยของหวาน หนักแน่น เข้ม เศร้า เปรี้ยว ฮา อืม ก็คิดว่าครบอะ
19 ได้ใจ
20 ปวดตา น้ำลายไหล ความสนุกเป้นกันเอง
21 ออกแบบสวยดี ชอบๆ โดยเฉพาะตรงที่เป็นการ์ตูน สวย น่ารักดีครับ
22 ได้ความรู้เรื่องยา ได้สูตรเหล้าด้วย ฮะๆ
23 ได้ความหลากหลาย
24 ความรู้หลายๆอย่าง เรื่องตลกๆ เฮฮา ความสุข
25 ได้ไอเดียไปทำกราฟฟิค
26 ความเพลิดเพลิน อิอิ ความสนุก อีกมากมายมากๆถึงมากที่สุด(งงมั๊ย)
27 ???
28 ได้ไอเดียแต่ง Fiction อีกเยอะเลย (ถึงแม้ว่ามันจะไม่ค่อยได้นำพาก็เหอะ)
29 ได้ความสนุกได้เห็นผลงานคนที่เราชื่นชม เก่งๆๆทั้งนั้นเลย
30 สนุกดีจ้ะ
31 ได้ขำ
32 ได้อ่าน สนุก
33 ไอเดียแจ่ม เกิดแรงบันดาลใจอยากสร้าง(สุข)สันต์อะไรกับเขาบ้าง
34 บอกไม่ถูกแฮะ
35 อิสรภาพของนายสะอาด ความฮาในนางแบบ
36 เยอะมาก ใส่ไม่ไหว
37 ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ...
38 ได้ความรู้มากโข โดยเฉพาะจากหมอแมว ได้ความฮาที่ขยันแทรกไว้ทุกๆหน้า

สำหรับบ.ก. และกองบ.ก.

ฉบับที่แล้วว่าด้วยเรื่องความรัก ฉบับนี้ก็ (เ)ปิดเทอม ฉบับหน้าอยากให้เราพูดถึงอะไรดี
1 มาทำแล้วได้อะไรครับ อยากรู้ เป้าหมาย วัตถุประสงค์ vision
2 ปลาทู
3 สมัคร อุ๊ย ไม่ใช่ เอาเป็นพาเที่ยวดีกว่า
4 อุย ไม่มีอะไรเลย แม้แต่ ตีดเดียว
5 เทคนิกทำการบ้านที่ดองไว้ให้เสร็จเร็วๆ
6 หางาน ฮ่าๆ
7 เที่ยว ไปหาที่เที่ยวกันหน่อยเป็นไง แค่เสนอหน่ะ
8 ลมหนาว
9 อะไรดีหละ
10 แต่งงาน
11 พูดถึงหลายๆเรื่อง รวมๆ หรือจะเรียกว่าจับฉ่ายก็ได้ค่ะ บางทีพี่อ่านแล้วออกจะน่าเบื่อนิดนึง ที่มีแต่เรื่องเดียวเกือบทั้งเล่ม อืม..อาจจะไม่ถึงขั้นนั้น แต่มันก็เยอะนะคะ (หรือว่าเพราะพี่เลยวัยเปิด-ปิดเทอมมาแล้วก็ไม่รู้) อย่างไรก็ตาม ถ้าเป็นเรื่องท่องเที่ยวนี่ หากมีทั้งเล่มพี่อ่านได้ไม่เบื่อค่ะ
12 55
13 AV star. หื่น
14 สอบ
15 การเมืองดีมั้ย
16 ความดี
17 เรื่องฟ้อนเพียวๆดีมะ
18 ภาพยนตร์ ในความทรงจำ
19 การเมือง อิอิ
20 การเมือง
21 ผ่าทางตันวิกฤติการเมืองไทย
22 มหาลัย
23 Global Warming
24 ประท้วงงงงงงง (ของแพงชิหาย)
25 รับน้องใหม่
26 การเมือง
27 ของกิน
28 การ์ตูนรึไม่ก็พวกกราฟฟิค
29 เรื่องข้าวยากหมากแพง 555
30 นักร้องเกาหลี ดงบังชินกิ ซูเปอร์จูเนียรํ ฯลฯ
31 ไม่รุ
32 สีสัน
33 นมดารา กึ๋ยๆ
34 อะไรก็ได้
35 สิ่งแวดล้อม
36 ฤดูสอบมันเลย > <
37 หน้าฝก เอาแนวเฟงาๆละกันครับ
38 ม๊อบ สมานฉันท์
39 เอาให้มันแล้วแต่ช่วงนั้น ๆ อะ (ช่วยมั้ยเนี่ย)
40 วันแม่ก็น่าจะดีนะ
41 โลกร้อน ดีมะ หรือว่าเบื่อแล้ว
42 ต้องดูว่าออกช่วงไหนอ่ะครับ

ข้อคิดเห็น/เสนอแนะ/ติหรือชมเพิ่มเติมสำหรับกองบ.ก.
1 อยากใ้ห้มีเลขหน้าครับ เอาไว้ที่ navigator ก็ได้
2 ไม่มีอันไหนจี๊ดเลยอ่ะ
3 เราว่าฟ้อนต์บางหน้าอ่านยากไปหน่อย
4 ขอให้ทำงานกันต่อไป เิอิก!
5 ถ้าถามที่ชอบนะคะ พี่อยากให้ลงพวกเรื่องสอนการทำฟอนต์ พวกเทคนิคเกี่ยวกับฟอนต์ รวมทั้งเรื่องลิขสิทธิ์ กฎหมายที่ควรรู้ จากที่น้องๆมีอยู่แล้วในกระทู้ แต่ให้สรุปเฉพาะเนื้อความที่สำคัญค่ะ ยอมรับนะคะว่าพี่ไม่ได้อ่านนิตยสารฟ้อนสุดฯ ทั้งหมดทุกตัวอักษร แค่ใช้วิธีกวาดสายตาเอาซะส่วนใหญ่ ยกเว้นเรื่องที่น่าสนใจจริงๆ จึงอยากจะอ่านทั้งหมด เล่มสองนี้ดีกว่าเล่มแรกแน่นอนถ้าให้เปรียบเทียบ การจัดวางแต่ละหน้า น่าอ่านและง่ายขึ้นกว่าเล่มแรก(ที่แลดูน่าอึดอัด) ออกแบบกราฟฟิค สีสัน สวยงามค่ะ ถูกใจ (กราฟฟิคดีไซเนอร์ที่ถูกรีไทร์แล้วอย่างพี่) พี่อยู่กรีซนะคะ ไม่เคยเห็นเด็กชาวกรีซพัฒนาอย่างเด็กไทยเลย ขอให้พัฒนาต่อๆไปนะคะ ไม่มีกั๊กแล้วค่ะ เพียงแค่มันนึกคำอะไรไม่ออกแล้ว ตีสามแล้วอ่ะ ไว้มีอะไรอีกพี่คงจะแวะติอีกครั้งนึง :)
6 ไม่รู้นึกไม่ออก-*-
7 อยากเห็นฟ้อนแปลกๆเยอะกว่านี้ เอาเยอะๆเลย ชื่อหนังสือฟ้อนทั้งทีนี่เนอะ
8 รักษาคุณภาพได้ต่อไปก็เจ่งแล้ว
9 ก็ทำได้แล้วนะครับ แต่บางทีมันเวิ่นเว้อไปหน่อย ให้กระชุบๆเข้าไว้จ้า
10 55
11 ชอบอ่ะ ชอบในความเป็นตัวของตัวเอง ไม่ต้องมีรูปแบบ อยากทำไรก้อทำแบบนี้ เป็นตัวของตัวเองดี รักอิสระ ฟรีดอม..ไปกับวัน ทู คอล
12 good idea
13 แบบว่า.....อ่านแล้วจบไวจัง
14 -
15 ไม่ควรเกิน 100 หน้านะ เยอะมากขี้เกียจอ่าน เก็บแรงไว้ทำต่อเล่มหน้าก้อได้นะ สวยดีครับจะติดตามตอนต่อไป... ^_^
16 ครบรส แต่บางอันก็อาจต้องตบให้กลมกล่อมกว่านี้สักนิด รูปลักษณ์ รูปเล่ม กราฟิกภายใน สวย ลงตัว ดึงดูด แทบทุกกอลลั่ม คือถ้าจะประเมินด้วยความสวยอย่างเดียว มันก็มีบ้างที่หย่อนมาตรฐานลงมา แต่ถ้าประเมินที่ใจคนทำ ให้เต็มสวยเท่ากันหมด คือมันอ่านแล้วเห็นความตั้งใจ ความสนุก มันสัมผัสได้ นิตยสารบางเล่มทุกอย่างสวยหมด แต่ความเป็นหนังสือนี่ แห้งแล้งมาก แบบนี้แหละ กำลังดี
17 ของเค้าดีจริง อายุวันโนสุขังพะลัง
18 ตัวหนังสือถี่มาก อ่านต้องเพ่งปวดตาอะ มีแบบซูมได้ปะ เพิ่มกอลลั่มอีกได้ปะน้อยไปนิดอะ อ่าน 1 ชม จบละ ตอนนี้ดูดีขึ้นกว่าฉบับก่อนมาก เพราะมีธีมของเล่มว่าด้วยเรื่องๆ เดียวกันหมด แต่อดเสียดายอยู่อย่างบ้างกอลลลั่มน้อยไป เขียนเยอะๆก็ได้ เพราะไม่ต้องจำกัดหน้าหรือจำกัดป่าว หมดละ
19 พี่เอาการ์ตูนที่เขียนกันไปทำเป็นเคลื่อนไหวมั่งดิ พากเสียงด้วยนะ
20 บทความเยอะไป น่าจะมีแฟชั่น ความบันเทิง แบบรูปเยอะๆ
21 เยี่ยม
22 เป็นนิตยาสาร(รึป่าว)ที่สนุก ให้ความรู้ ........ (ง่วงแล้วอ่า)
23 ดี
24 อยากให้ออกไวกว่านี้นิดนึง ^^
25 ทำออกมาดีมากเลยค่ะ ตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้ายออกมาดี สมกับการที่เรารอคอยเลยทีเดียว
26 การจัดหน้าหรือการตัดคำบางทีก็แปลกๆ นะ
27 รักเตงนะ
28 หลายกอลลั่มมีตัวอักษรขนาดเล็กเกินไป อ่านผ่านจอคอมได้ยาก (ยกเว้นกอลลั่มคุณเลย์อิจิ ขนาดตัวอักษรกำลังดี) แต่ละหน้าควรแบ่งการจัดวางตัวอักษรเป็น 2 คอลัมม์ เพื่อความสะดวกในการอ่าน ไม่ต้องลากสายตาไปไกล ๆ นาน ๆ เมื่อยตานิดหน่อยอะค่ะ ส่วนตัวรูปเล่มขอชื่นชมจริง ๆ ว่าสวยมากกกกกก ขอติดตามอ่านต่อไปนะคะ ขอบคุณที่ทำหนังสือดี ๆ ออกมาให้อ่านค่ะ ^ ^
29 ดี
30 ฟอนต์ตัวเล็กไปหน่อย ยิ่งพื้นหลังสีมืดแล้วฟอนต์ขาว (อย่างคอลัมภ์ยา) ลายตามาก ไม่อย่างงั้นก็ เพิ่มเติมโปรแกรม(?)นิดนึงให้ย่อขยายได้ อีกอย่างคือเนื้อเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก อันที่จริงก็ไม่ถึงกับเยอะเกินไป แต่ทำให้ขี้เกียจอ่านไปบ้างเหมือนกัน
31 สู้ๆ
32 อยากชมว่า แต่ละกอลลั่มเขียนเข้ากับ theme ดีมาก รูปแบบก็สวย
33 ผมว่าเล่มสองลงตัวทั้งทั้งภาพรวมของเล่ม ตัวหนังสือเอง และแต่ล่ะคอลัมส์ดูพัฒนาขึ้นครับ รูปภาพประกอบสวยมากครับ เห็นถึงความตั้งใจทุกคนเลย
34 ราคาแพงไปครับ น่าจะหาสปอนเซอร์นะครับ จะได้ลดราคาลงได้
35 ฝากบอกพี่แม็คว่า น่าจะทำเฉลยเกมด้วยนะ T^T

ในรายกอลลั่มอีกไม่เกินสองวันจะมาแปะให้ครับ ฮิ้วววเยอะมากเลย ไม่ทัน+เน็ตเต่า
และในส่วนของข้อคิดเห็นรายกอลลั่มจะส่งให้ทางจมล.ก็แล้วกันนะครับ

ใจร่มๆ ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2008, 23:47 น. โดย ด.ช.ทิดหนุ่ม » บันทึกการเข้า

ขอบคุณครับ กรี๊ดดดดด
ตูเคยบอกว่าจะทำแบบประเมิน งั้นขอไม่ทำะกันนะครับ รอเก็บเกี่ยวอย่างเดียว
ส่วนในฐานะที่ใส่หมวกฝ่ายศิลป์ ขอน้อมรับคำแนะนำไปปรับปรุงเล่มหน้าหลายๆ อย่างเลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอามาแปะที่นี่ใหม่ก็แล้วกันครับ

พิมพ์ไปพิมพ์มา ไหงมันยาวนักก็ไม่รู้
เอามาลง 2 อันก่อนแล้วกันครับ
อันถัดๆไป จะพยายามทยอยพิมพ์ครับ
แต่ละอันค่อนข้างละเอียดเหมือนกัน

ผมก็วิจารณ์ไปตามเรื่องนะ
คัดกรองเอาไปใช้ตามต้องการ
ส่วนผิดพลาดล่วงเกินอย่างไร
เชิญไปลงที่ บก. ได้เต็มที่เลยนะครับ กร๊าก

บันทึกจากรากหญ้า

ชอบไอเดียของจักรีงวดนี้มากเลยครับ
แบรนด์ของจักรียิ่งชัดเจนและคมมากขึ้นเรื่อยๆ
ตีมปิดเทอม กับการนำแสนอด้วยมุมมองนี้
แสดงถึงน้ำเสียงของกอลลั่มจักรีได้ชัดเจนมาก
รวมไปถึงน้ำเสียงของคนเขียน เลือกมุมที่จะนำเสนอ
และหาวัตถุดิบตัวเรื่องได้มีสเน่ห์ที่สุด

กราฟิกสดและมีพลังมากครับ พลิกหน้ามาปะทะสายตาผู้อ่าน
อย่างฉับพลัน  ดึงดูดให้เราอยากรู้เรื่อง ทำหน้าที่ได้ดีเท่าที่กราฟิก
ประกอบบทความจะทำได้เลยล่ะ แบบที่นึกไม่ออก
เลยว่าจะเล่นทางอื่นให้ดีกว่านี้ได้ยังไง หน้าคู่สุดท้าย
ผมยกให้เป็นหนึ่งในการจัดหน้า+เทคนิคที่ดีที่สุดของเล่มนี้
เจ๋งไปเลยครับ เบลล์

ยิ่งไอ้คลิกชมภาพชุดของน้องพระเอกลิเกคนจน
ทำเอาอึ้งไป คงเพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้ด้วย
จินตนาการไม่ออกเลยว่าจะทำยังไง
ลูกเล่นจอกระตุก สีของจอภาพ และตารางภาพด้านล่าง
กลมกลืนไปกับองค์ประกอบอื่นๆ ไม่โดดอย่างทีผมคิดว่ามันจะเป็นแฮะ
เออ ตกลง อันนี้ใครทำเนี่ย

ทั้งนี้ ต้องยกความดีให้ตัวเนื้อหาน้องพระเอกลิเกด้วย
ผมว่าีไม่มากนักนะครับ ที่พระเอกลิเกตัวน้อย
แต่งหน้าจัด ที่เราอาจคุ้นเคยเมื่อพวกเขา
ปรากฎอยู่บนหน้าปกวีซีดีเห่ยๆ จะมาอยู่ในรูปลักษณ์
กราฟิกที่เท่ขาดใจแบบนี้ เท่าที่นึกออก ผมไม่เคยเห็นเลย
จึงเป็นที่มาของคำชมที่ว่า"สด"มากนี่แหละ

วัตถุดิบด้านเนื้อหาที่ดีมาก และกราฟิกที่สดมาก
จึงทำให้เราคาดหวังกับเนื้อหาเป็นอย่างยิ่ง
ยอมรับว่าผิดหวังไปพอประมาณ จักรีเกร็งหรือเปล่า?
ผมว่าอ่านแล้วเกร็งมากๆ สเน่ห์ในตัวหนังสือ-คารมคมคาย
-คลังคำ และอารมณ์ขันที่ถูกที่ถูกเวลามีอยู่ในตัวจักรีล้นเลยนะ
ไหงคราวนี้ดูผิดฟอร์ม ดูทางการ และห่างเหินกับผู้อ่านยังไงอยู่
วิธีเล่าดึงอารมณ์ยังไม่ได้ ผมว่าปัญหาอยู่ที่การเน้นเรื่องของ
การอนุรักษ์วัฒนธรรมมาก คำนี้ผมว่ามันฟังดูราชการ
และเหินห่างจากความรู้สึกคนทั่วไปมากเลยนะ
คำๆนี้ ผมว่าเล่าผ่านชีวิตของน้องพระเอกเน้นๆเลย
อาจดูเป็นวิธีที่กระทบใจคนกว่า ก็มองเห็นไอเดียนี้
ของจักรีในบทความนะครับ แต่ดูเหมือนยังไม่สุด
ยังมีความพยายามในการอธิบายตรงๆผ่านคำว่า
อนุรักษ์ศิลปะไทยอยู่ ผมว่าชีวิตของน้องพระเอก
สามารถบอกเล่าคำว่า"อนุรักษ์ศิลปะไทย"ได้ชัดเจนพออยู่แล้ว
โดยไม่จำเป็นต้องเอ่ยอีก ถ้าเน้นๆที่ชีวิตไปเลย
น่าจะกระทบใจมากกว่า

โดยรวมเรื่องทั้งหมดที่ผู้อ่านอยากรู้ ก็ได้รู้
ได้เข้าใจจุดประสงค์ ข้อความของจักรีครบถ้วน
ยิงเข้าโกลล์ทำคะแนนนำเลยล่ะ แต่เนื่องจาก
ความคาดหวังในฝีเท้าของจักรีมันบอกผมว่า
จักรีต้องลีลาลากหลบพลิ้วไหวกว่านี้ ยิงสนั่นกว่านี้ไง
เลยดูเหมือนจักรีเพลย์เซฟทำแต้มนิ่งๆไปหน่อย
สับขาหลอกเอาใจคนดูกว่านี้หน่อยซี้

เรื่องเล่าจากสาวเสิร์ฟ

เปิดมาหน้าคู่แรกกราฟิกสวยงามโดดเด้ง คู่สีลงตัว
จัดองค์ประกอบดึงดูดสายตา โยงไปถึงเรื่องได้ดีมาก
เห็นมาทางสไตล์นึกว่ากำลังอ่านแพรว หรือนิตยสารผู้หญิงอยู่ยังไงยังงั้น
แต่ก็ไปได้ดีกับเนื้อหานะครับ โทนสีสะอาด
กราฟิกหน้าใน ก็ดูอ่านสบาย อำนวยความสะดวก
แก่สายตาผู้อ่านได้เป็นอย่างดี แต่มันขาดรายละเอียดไป
เหมือนกันนะผมว่า เหมือนคิดองค์ประกอบและสีมาชุดนึง
เมื่อเห็นว่ามันลงตัวแล้วก็นำมาใช้ซ้ำ ส่งผลให้ดูออกจะโล่ง
และขาดจุดดึงดูดสายตาอื่นๆอีก
(สีดำและเส้นพาถตัวสาวเสิร์ฟผมว่าแข็งไปหน่อย)

การจัดแบ่งย่อหน้า-หัวข้อของบทความผมว่ายังไม่ดึงดูด
ให้เราเดินทางไปกับเรื่องนัก ถ้ามีภาพประกอบฮาๆน่ารักๆ
น่าจะช่วยได้มากกว่านี้ อีกอย่าง ผมว่าลายกราฟิกดอกไม้เหล่านั้น
ถ้าเป็นหม้อไห ช้อนส้อม คงจะเชื่อมโยงกับเนื้อหามากกว่า
ผมว่าพี่นุชเข้าใจวิธีการแล้วล่ะ ว่าจะต้องทำอย่างไร
คิดโทน ใช้สี ร้องออกมาได้ตรงโน้ต ตรงทำนองแล้ว
ขาดลูกคอ การหลบเสียง รายละเอียดที่จะโปรยสเน่ห์
ให้กับงานและพัฒนาไปสู่อีกขั้นของเส้นทางการเป็นนักร้อง

ส่วนของเนื้อหา เนื่องจาก เป็นเรื่องที่ผมเข้าใจเป็นอย่างดี
(และคงเอียนไม่น้อยกว่าพี่ปาล์ม กร๊าก)
จึงไม่แน่ใจนักในเรื่องความน่าสนใจ
ผู้อ่านท่านอื่นๆ จะอินกับมันมากน้อยแค่ไหน
เรื่องเล่าทำนองนี้ที่พี่ปาล์มเขียนเป็นไปในโทนอารมณ์ขันเบาๆ
หยิกแกมหยอกหรือฮาร์ดคอร์บ้างเพื่อกระตุกอารมณ์
เป็นระยะๆ ก็มาถูกทางแล้วแหละ อ่านสบาย
(บวกกับกราฟิกนิตยสารผู้หญิงก็ยิ่งส่งเสริมกัน)
แต่มันดูเหมือนยังไม่อิ่มตรงที่ มันไม่เห็นภาพน่ะครับ
ไม่ได้หมายถึงภาพถ่ายนะครับ ผมว่ากรณีนี้
ภาพประกอบน่ารักๆ เหมาะสุด เพราะเรื่องเล่า
มันดูไม่มีตัวตนสำหรับผู้อ่านทั่วไป เขานึกภาพไม่ออก
ถ้ามีภาพมาช่วย น่าจะกลมกล่อมมากขึ้น

อีกด้านหนี่ง โทนการเขียนที่อ่านสบาย
ก็ยังต้องการพริกสักเม็ดอยู่ดี เพื่อกระตุกความสนใจผู้อ่าน
เช่นชื่อหัวข้อฮาๆ เสียดสี การบ่นลูกค้า
ประสบการณ์แปลกๆก็น่าสนใจ ตรงที่มันมีอารมณ์กระชากๆดี
แต่มันยังไม่เกินกว่าที่คนอ่านจะคาดเดาได้
(พูดง่ายๆ ยังไม่แปลกนัก) คิดว่าสิ่งที่จะช่วย
ทดแทนให้มันอ่านสนุกได้คือ คุณสมบัติที่เรียกว่า
"ปากจัด" อาจต้องไปปรึกษาเกจิด้านนี้ดู
ทราบว่าพวกเรามีเกจิด้านนี้หลายคนเชียว

ส่วนตอนจบ รู้สึกเหมือนกระโดดลงจากเวทีเลยครับ
สะดุ้งนิดนึง แต่รวมๆแล้วก็อ่านเพลิน (เป็นเรื่องที่ผมอินด้วย)
คิดว่าด้วยประสบการณ์ที่พี่ปาล์มพบมา 
ก็เป็นอะไรที่คนส่วนมากไม่เคยพบเจอ
ถือเป็นวัตถุดิบที่ดีเยี่ยมอยู่แล้ว การจะพาผู้อ่าน
เดินไปในโลกที่เขาไม่คุ้นเคยมาก่อน
ก็อาจจะต้องการวิธีการที่ไม่ธรรมดาเช่นกัน

มีมาต่อแล้ว
ขอแยกโพสนะครับ กลัวจะยาวเกิน

I ROCK , THEREFORE I AM
วีรกรรมทำเพื่อส้วม

คิดว่านี่เป็นหนึ่งในกอลลั่มเดอะเบสต์ออฟ ของฉบับนี้เลย
ดูเหมือนว่า เนื้อหา สำนวนภาษา ตัวตนผู้เขียน
กราฟิก ภาพประกอบ โทนโดยรวมดูเหมือนมันจับมือร่วมใจกัน
ทำหน้าที่สร้างความบันเทิงให้ผู้อ่านเตลิดเปิดเปิงไปสู่จุดมุ่งหมาย
ของผู้เขียนเต็มที่ ไม่มีวอกแวก เหมือนขับถ่ายแล้วสุด

ออกตัวไว้ก่อนว่าแพ้เรื่องจำพวกนี้
ดังนั้นจึงถือว่านี่คือการประสบความสำเร็จเลยนะครับ 
ที่สำนวนลุ่นๆชกเข้าเป้าเผงทุกหมัด บรรยายจะแจ้ง ไม่มีกั๊กนี้
ทำให้ผมไม่กล้าอ่านบางย่อหน้าจริงๆ
(แต่ก็อยากรู้ ต้องแอบๆกวาดสายตา)
ฟังดูไม่เหมือนคำชมใช่ไหมครับ แต่นี่เป็นคำชมที่เป็นรูปธรรม
ที่ผมจะบรรยายออกแล้ว สาบานว่าได้กลิ่นโชยมาจากหน้าจอเลยล่ะ

ถ้าหากได้อ่านทุกคำจนจบ ผมก็เชื่อว่าผู้อ่านจะ"อิ่ม"
ในเรื่องราวของพี่นัทเช่นเดียวกัน
(และด้วยเหตุผลนี้แหละจึงทำให้
ผมอ่านไม่ครบเนื่องจากกลัวอิ่มนั่นแหละ)

ส่วนกราฟิก เหมือนจะชมไปแล้วเลย
นั่นแหละครับ ลงตัว เลือกสีได้สวย สดใส
ชอบสีฟ้าโทนนี้เป็นพิเศษ ดูสบายตาน่ากิน
กราฟิกหน้าเปิด ทำได้น่าตะลึงพรึงเพริด
ส่วนองค์ประกอบที่นำมาใช้อื่นๆ  ก็ทำหน้าที่ได้อิ่ม
เหมือนกัน คงมีนิตยสารไม่กี่เล่มในโลกหรอก
ที่เอารูปกางเกงในติดขี้มาลงได้

รวมๆแล้วกอลลั่มนี้ก็ช่วยตอกย้ำภาพลักษณ์ของนิตยสารเล่มนี้
ที่ว่ามันคือนิตยสารที่เลอะเทอะที่สุดได้ดีมาก

เดี๋ยวต่อของพี่แอนเป็นอันถัดไปครับ

เฮ้ย มีง้างมีดด้วย โวย
งานของนานาและเบลล์นั้นเป็นความภูมิใจของฝ่ายศิลป์เลยนะเก้อ
แต่ไม่ต้องรู้อะไรหลังบ้านหรอก ปล่อยให้เป็นเรื่องของหลังบ้านไป
ถ้ามันผลิดอกออกผลมาให้คนอ่านเห็นและดมได้ขนาดนี้
ผลบุญก็ตกถึงคนทำงานแล้วแหละ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณฝ่ายประเมินมากๆ ค่ะ เจ๋ง

ขอบคุณพี่เก้อที่มาลงมีดซะยาวเลย อ่านไปเสียวสันหลังวาบๆ ไป
เจ๊นัทนี่ถือว่ามาถูกทางมาก เพราะฉะนั้นไม่ว่านิตยสารจะตีมไหน เจ๊ก็จงขี้ต่อไป เจ๋ง
พอให้เขียนแถเข้ากับตีม เจ๊แกเกร็งเยี่ยวเหนียวเขียนมาเหมือนบทความเหมือนกัน
(เหมือนไอ้บ้าไหนไม่รู้ที่เขียนบทบอกอ ฮือๆ~)

ส่วนเรื่องกราฟิก ง่อยฮ่ะ
รูปที่ดีคือรูปที่ดั๊นชอบ สวยไม่สวยในสายตานักศิลป์ก็ไม่รู้ล่ะ กร๊าก

อยากให้วิจารณ์กันเยอะๆ แบบนี้แหละ

วันนี้เจอเพื่อนคณะ มันก็บอกว่ามันโหลดฟ้อนสุดฯ ไปอ่านแล้วนะ
แต่ตัวหนังสือเป็นพรืดเลย อี๋~ เลยยังอ่านไม่จบ

เดือนก็อ้าวเหรอ ไอ้มืดหมี แต่ก็มีหลายคนบอกว่าอ่านเพลินนะ

อยากมองจากมุมผู้อ่านด้วยค่ะ ส่วนตัวเดือนว่ามันก็หนาแหละนะ
แบบว่าถ้าเดือนไม่รู้จักเว็บฟอนต์ หรือไม่รู้จักคนทำเป็นการส่วนตัว
หรือมีอะไรไม่ดึงดูด เดือนก็ไม่อ่านนะ กร๊าก

ยินดีน้อมรับความคิดเห็นทุกท่านจริงๆ
จะพยายามนำความคิดเห็นที่เป็นไปได้มาประยุกต์ในเล่มต่อไปเรื่อยๆ ค่ะ ไหว้

ส่วนเรื่องมีบทความเกี่ยวกับฟอนต์
หรือชื่อหนังสือว่า "ฟ้อนสุดฯ" ไหงไม่มีเรื่องฟอนต์เลย
ขอเถียงนี้ดดดดดดดดดดดดดดด นึงได้มะคะ
ไม่ได้ตั้งใจจะทำหนังสือเกี่ยวกับฟอนต์เลยอ้ะ (เหงื่อแตกพลั่ก)

เพิ่มเลย

ตีมเล่มสาม ได้แรงบันดาลใจจากแบบประเมินนะแจ๊ะห์ อ๊าง~

เห็นพี่เก้อพูดแล้วอยากพูดมั่ง รอพี่เก้อพูดเสร็จ เดือนเล่นด้วยได้ป้ะ กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิ.ย. 2008, 02:31 น. โดย น้องเดือน ม.6/1 » บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
แย่งคอมใช้ได้่อีกหนแล้วครับ
อัตราความเร็วในการพิมพ์ ขึ้นอยู่กับว่า
แย่งพีซีของน้องใช้ได้ตอนไหน (เหงื่อแตกพลั่ก)
จริงๆอยากฟังส่วนของ บก.นะ
ผมวิจารณ์ในฐานะอะไรก็ไม่รู้เหมือนกัน
ฐานะชอบวิจารณ์เฉยๆนี่แหละมั้ง
คือรู้สึกที่ผ่านมาช่วยน้อยไปหน่อย
เลยช่วยในส่วนที่ถนัด คือหาเรื่องติชาวบ้านนี่ไง เจ๋ง

ต่อดีกว่า

บุกคนในตำนาน

ดูเหมือนจะเป็นกอลลั่มที่คาดหวังไว้มากที่สุดกอลลั่มหนึ่ง
เนื่องจากมันเป็นของพี่แอน พลิกหน้าไปเจอหน้าคู่แรก
ในใจผมบอกว่า "หืม?"

ตอนที่สายตาไปปะทะกับหน้าคู่แรกของน้องพระเอกลิเกคนจน
หรือหน้าคู่ขี้ ผมนึกในใจว่า "โหวววว" และก็คาดหวังคำนั้น
จากหน้าเปิดของกอลลั่มพี่แอน แต่ผลลัพธ์คือ หืมม
เนื่องจากอาการขาดรายละเอียด ลูกเล่น อย่างที่ควรจะมี
จริงๆแล้วองค์ประกอบทุกอย่างถูกคิดมาแล้วว่าให้เตะตา
ดึงดูดผู้อ่านกันตรงๆ ไม่มีปิดบัง ซึ่งความตู้มสายตานั้นแน่นอนว่าพี่แอนทำสำเร็จ
แต่ที่เหลือหลังจากความตูมตาในวิแรกแล้ว ก็หมดเท่านั้นครับ
องค์ประกอบอื่น ไม่ช่วยเรียกร้องให้เราติดตามต่อไป
(ไม่ได้หมายถึงพี่เช่นะครับพี่  อันนี้ว่ากันแต่กราฟิก)
รวมถึงโทนสีที่เอื้อให้อึดอัดเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว

ส่วนภาพประกอบไม่อิ่มเลย มันไม่เห็นท่าที อิริยาบทมั้งครับ
ผู้อ่านน่าจะอยากเห็นความหล่อของพี่เช่มากกว่านี้
แบบนี้ผมสงสัยเหมือนกันนะครับ ทำไมไม่ลงหน้าชัดๆ
ต้องมีสาเหตุอะไรสักอย่างแน่

จนมาลงตัวในหน้าสุดท้ายท้ายที่สุด ทั้งเรื่องเทคนิค
และการจัดวาง กริด ตัวอักษร ลงตัวทั้งความงาม
และการทำหน้าที่ โดยเฉพาะตรงแสดงชุดตัวอักษร
ผมไม่มีความรู้เลยว่ามันทำออกมาได้ไงเลยได้แต่อึ้งว่ามันเจ๋งดี 
ไม่รู้ว่าดูโง่ไหมนะ ไอ้ตรงนี้ผมถึงกับเผลออุทานว่า
โหว ทำไมมันทันสมัยยังงี้

เนื้อหามีพี่เช่เป็นแม่เหล็กดึงดูดทรงพลังอยู่แล้ว
และคงมีผู้อ่านไม่น้อยล่ะน่า ที่หลงมาโหลดนิตยสารนี่
เพราะคิดว่ามันจะมีอะไรเกี่ยวกับฟ้อน
อันนี้ก็ช่วยเป็นยันต์กันหมาได้ ที่สำคัญกว่านั้น
มันทำหน้าที่เติมเต็ม อุดช่องโหว่เรื่องทิศทางเนื้อหาได้ดีมาก
ช่วยตบให้ทุกอย่างเข้าที่เข้าทาง เป็นรูปเป็นร่างรูปทรง
เป็นนิตยสารในวิถีที่นิตยสารควรจะเป็น
นอกจากนั้นยังช่วยเติมเต็มความมีชีวิต
ให้กับหนังสือโดยรวมด้วย

คำถาม ผมว่าได้น้ำได้เนื้อ ทีเล่นทีจริงกำลังดี
คิดว่าสามารถดึงเอาเรื่องที่เราอยากรู้ มาจากพี่เช่ได้ครบ
และอ่านสนุก แต่คำที่โขวตมาเป็นตัวเป้งๆไว้ข้างๆ
ยังไม่กระแทกเท่าไรแฮะ คิดว่ามีคำที่มันทำหน้าที่นี้ได้ดีกว่านั้นมั้งนะ
ที่พูดนี่ก็ยังไม่ได้ลองมองหาดูคำใหม่หรอก กร๊าก

โอเค จริงๆแล้วพวกข้อเสียทั้งหลายนั่น
รู้ว่าพี่แอนรู้เองอยู่แล้วล่ะ (คงจะเป็นเรื่องข้อจำกัดนั่นแหละ)
ผมก็ทำเป็นพูดไปงั้นเอง คนชมเยอะเลยหาเรื่องด่าเฉยๆ

จะพยายามให้ครบนะครับ
แต่ตอนนี้สามารถพิมพ์ได้เท่านี้แหละ
นานเหมือนกันนะ แต่ละอัน (เหงื่อแตกพลั่ก)

ล้างคอรอดาบด้วยใจระทึก  (เหงื่อแตกพลั่ก)
 เจ๋ง

ตอนพี่เก้อง้างมีดนี่ใจหายวาบเลยนะ
พอถึงบรรทัดที่บอกว่ากางเกงในติดขี้นี่ฮาขี้แตก  กร๊าก

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
พี่เก้อเขียนโดนใจ

ขุดมุมมองที่ผมมองไม่เห็นมาหลายอันเลย

+ ครับ

vision น่าสนใจมากๆ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
หน้า: [1] 2 3 4