ใครเก่งฟิสิกส์บ้าง

(1/7) > >>

:: เดีย ^^ Love ๆ :::
พี่สาวก F0nt  ที่เก่งฟิสิกส์ช่วยบอกเทคนิคให้หน่อยนะ

ให้ดีมีโจทย์มาให้หน่อยก็ดี เนอะ ขอบคุณมากมายจากใจ

Earthchie:
เคล็ดลับคือ

ทำโจทย์เยอะๆครับ (ฝืนใจหน่อยนึง)

อยากได้มั๊ยล่ะโจทย์อ่ะ

ตามนี้เลยครับ

บทนำ
การเคลื่อนที่
กฏการเคลื่อนที่
การเคลื่อนที่แบบต่างๆ
งานและพลังงาน
โมเมนตัม
การเคลื่อนที่แบบหมุน
สภาพสมดุล&ยืดหยุ่น
ของไหล
ความร้อน
คลื่นกล
เสียง
แสง
ทัศนอุปกรณ์
ไฟฟ้าสถิตย์
ไฟฟ้าแม่เหล็ก
ไฟฟ้าแม่เหล็ก2
คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า
ฟิสิกส์อะตอม
ฟิสิกส์นิวเคลียร์

มันเฉลยไม่ละเอียด

แต่ก็ดีแล้ว พยายามทำให้ได้ครับ อย่าเป็นคนที่พอเห็นว่าทำไม่ได้แล้วไม่พยายาม

ทำไม่ได้ก็พยายามทำจนได้ ไม่ได้จริงๆ จนปัญญาค่อยให้คนที่รู้สอนว่าข้อนี้ทำยังไง

ถ้าเราไม่หัดวิเคราะห์โจทย์ยากๆเอง เราจะทำข้อสอบไม่ได้นะครับ

ป.ล. ถ้าไม่ได้ เอาโจทย์มาถามพี่ๆแถวนี้ไม่แน่อาจได้คำตอบ แต่ก็อย่าลืม ต้องพยายามดูก่อน

psyfer:
ตกลงศิลปะหรือฟิสิกส์  :25:

นานาาา:
 :08:การบ้านเหมือนกันเลย

ขอบคุณพี่เอิร์ธค่ะสำหรับโจทย์  :25:

Rabbitinblack:
จริงๆ แล้วข้อสอบฟิสิกส์ส่วนใหญ่ จะเป็นการคำนวนมากกว่าทฤษฎี

ดังนั้นถ้าอยากสอบผ่าน ทำโจทย์การคำนวนเยอะๆ หน่อยครับ

ถ้าข้อไหนเราทำครั้งเดียว แล้วได้เลย หลังจากนั้นไม่ต้องไปสนใจมันมากครับ

เหมือนทำได้แล้ว ไปสนใจข้อที่เราทำไม่ค่อยได้ ไปหาข้อที่มีแนวคล้ายๆ กันมาหัดทำ

แต่นี่หลักการทำข้อสอบนะครับ ไม่ใช่หลักการเรียน  :37:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป