หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเครื่องคิดเลขด้วยจาวา  (อ่าน 13515 ครั้ง)
คือว่า อาจารย์สั่งการบ้านให้ทำเครื่องคิดเลขด้วยภาษาจาวาค่ะ
หน้าตาของเครื่องคิดเลขก็จะมี textfield อันนึงอยู่ด้านบน
ด้านล่างมีปุ่ม หมายเลข 1,2,3,..,0 
ปุ่มเครื่องหมายต่างๆ + - * / =
แต่ละปุ่มก็จะมีช่องว่างระหว่างแต่ละปุ่มด้วยค่ะ
และเมื่อกดปุ่มใดปุ่มนึงแล้ว ตัวเลขก็จะไปปรากฎอยู่ตรง textfield ด้วยคะ (อันนี้ต้องการอย่างมาก เพราะไม่สามารถ)
ใครพอจะมีโค้ดช่วยแนะนำหนูได้บ้างคะ
รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

whatever will be will be

ใช้ JPanel ครับ
ใช้ JTextBox ด้วยมั่งรู้สึก

สร้าง EventListener

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
โค้ด:
JButton ชื่อปุ่ม = new JButton("***");    //*** คือตัวอักษรที่ต้องการให้แสดงผลบนปุ่ม
ชื่อtextField = new JTextField();

ชื่อปุ่ม.addActionListener(new ActionListener(){
    public void actionPerformed(ActionEvent event){

ชื่อtextField.setText("***") //*** คือข้อความที่จะให้ปรากฏบน textField
}
});

แล้วก็สร้างปุ่มเยอะๆ แต่ละปุ่มก็ setText เป็น 0-9 / เครื่องหมาย

ปล.นี่แค่ให้ปรากฏใน textfield นะ แต่ยังคำนวณอะไรไม่ได้ *-*
ปล+. อย่าลืม setBound กำหนดขนาด+พิกัดด้วย
โอ้ว มาดูดความรู้ด้วยครับ จาวาไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่ เพราะในห้องอาจารย์สอนแต่เรื่องคลาส  ง่ะ

แต่ถ้า C# นี่ได้อยู่ครับ  น้องดำ

ทำไมการบ้านเหมือนกัน ง่ะ..

โอ้ว ขอบคุณมากค่ะ ไหว้
ที่ช่วยแนะนำ

เอ่อ คนที่ถามว่าทำไมการบ้านเราเหมือนกัน อันนี้ก็อยากรู้เหมือนกันว่าทำไม  งง
แต่เพราะโลกกลมมั่งเลยเหมือนกัน เกี่ยวกันป่าวเนี่ย??

whatever will be will be
มาช่วยครับ(เหรอ)

Action replay ชัดๆ  กร๊าก

ลองดูที่นี่นะครับ ใช้จาวาไม่เป็นเหมือนกัน

http://www.codetukyang.com/java/calculator/index.htm

เผื่อเอาไปแกะโค้ดดู

ชอบอันนี้ครับ http://www.codetukyang.com/java/calculator/preview/precode6.htm

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ใช้ gridbag layout ก็จัด layout ง่ายดีนะ
แนะนำค่ะ เวลาจะหาว่าแต่ละ component ใช้ยังไง
ก็ search จาก google โดยนำหน้าด้วยคำว่า tutorial จะมีเว็บที่อธิบายดีๆพร้อมตัวอย่างเยอะเลย
เช่น java tutorial gridbag  เจ๋ง
แล้วก็ลองคิดเองก่อนดีกว่าที่จะเอา code ที่เค้าทำสำเร็จมาแกะจะดีกว่าเนอะ
จะได้ใช้ component คล่องๆไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2008, 10:35 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]