หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ลองของใหม่ Adobe Flash CS4 Professional  (อ่าน 53312 ครั้ง)
**ตัวที่ผมลองเป็น Pre-Release นะครับ ตัวจริงอาจจะมีการเพิ่มเติมไปอีก (แต่คงไม่มาก)

ดาวน์โหลดมาเสร็จแล้ว ผมก็จัดการติดตั้งเลย (ตัวติดตั้งดูดีมากก)

ติดตั้งเสร็จแล้ว ผมก็ตะลึงกับหน้าตาใหม่เช้ง แบบว่า ไม่คุ้นตาเลยครับ

แต่ไม่ต้องกังวลครับ เพราะแถบเครื่องมือ ย้ายที่ได้ตามสะดวกครับ
(ตอนนี้ผมเริ่มชินกับ Timeline อยู่ด้านล่างแล้วล่ะ)

ดู Feature ใหม่เลยครับ

- New Motion Tween
แบบใหม่ เวลาสร้าง Tween มันจะมี Path การเคลื่อนที่ให้ด้วยครับ
เราสามารถ ปรับ ดัด ได้ทันที โดยไม่ต้องสร้าง Motion Guide อีกแล้ว

แต่ถ้าใครไม่ถนัดแบบใหม่ก็มีแบบเก่าให้ครับ ในเวอร์ชั่นใหม่จะเรียกว่า Classic Tween

- Motion Editor
จาก Motion Tween จะกลายเป็นกราฟอย่างที่เห็นครับ โดยเราสามารถปรับแต่ง ดัดเส้นกราฟ เพิ่มจุด ฯลฯ ได้ตามใจชอบ
ใครเคยใช้โปรแกรม 3D คงจะเคยใช้+เคยชินแล้วอะครับ ผมยังใช้ไม่เป็นเลย เลยยังบอกอะไรมากบ่ได้ครับ ฮ่าๆ

เครื่องมือใหม่

1. 3D Tool
  ในเซ็ตนี้จะมี 2 ตัวครับคือ 3D Rotation Tool และ 3D Transform Tool
  เอาไว้สำหรับ หมุน และเคลื่ีอนย้ายวัตถุ โดยมีแกน Z เพิ่มขึ้นมาครับ

2. Bone Tool
  ทีเด็ดของเวอร์ชั่นใหม่เลยครับ ใส่กระดูกให้กับวัตถุ แล้วก็จับเคลื่อนไหวง่ายๆ เลย

3. Bind Tool
  เป็นเครื่องมือในหมวด Bone ครับ สำหรับกำหนดให้ Bone ไปยึดติดกับจุดไหน (ผมยังใช้ไม่เป็นนะ)

4. Deco Tool
  เหมือนเทสีครับ แต่เราจะเทเป็นลวดลายเลย มีตัวเลือกเพียบครับ ตั้งแต่จะเทเป็นแนววงกลม เทเป็นแนวกริด เทเป็นลายเถาวัลย์ ฯลฯ

5. Spray Brush Tool
  เครื่องมือนี้ซ่อนอยู่ในเครื่องมือ Brush Tool ครับ เอาไว้พ่นเหมือนสเปรย์เลย โดยเราสามารถเลือก Symbol ที่จะพ่นได้
  โอ้ว มีตัวเลือกให้แรนดอมทั้งขนาด การหมุน ได้ แหม.. จะสะดวกไปไหน

(ทุ่งดอกไม้ประหลาดของผมเอง ฮ่าๆ)

เพิ่มเติมได้ตามสบายนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2008, 21:13 น. โดย นายก่อ » บันทึกการเข้า

อ๊ากกกกก กรี๊ดดดด

Motion Editor , Bone , 3D เจ๋งเป๊ดดดดด เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดด โบน!!!!!
 อ๊ากกกก หื่นนนนน หน้าตาเปลี่ยนไปเยอะม้ากก

จ๊าบโจ้อีโต้เฉาะ อ๊ากกกก หื่นนนนน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ็ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก อะไรน่ะ อ็ากกกกกกกกก สุดยอด @.0.@
จ๊าบโจ้อีโต้เฉาะ อ๊ากกกก หื่นนนนน

กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก

ใช้ไม่เป็น
 เอือม

DiggityDaw aka วัวโหดด
เพราะโบน กัน โมชั่นไลน์นี่แหละ ที่อยากเปลี่ยนมาใช้  กรี๊ดดดดด

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ดูเหมือนจะเอา Interface และการใช้งานของ 2 โปรแกรมมารวมกันนะครับ

Illustrtor + After Effect น่าสนใจมากครับ ใครลองใช้งานบ้างแล้ว

มาแชร์ประสบการหน่อยครับ... (แจ๋ว แจ๋ว)
โบนโบน กรี๊ดดดดด

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
สุดติ่ง

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ใครคิดเรื่องกระดูกเนี่ย อ๊ากกกกก
MOHO ไง

นักเขียนการ์ตูนรายปี
 โวย โวย โวย โวย โวย

โอ้วววววววววววววววววววววววววว

อ๊าก... กรี๊ดดดดด

เอากระดูกมาลงซักที

Motion Path

3D Tool

มีแต่ของเล่นใหม่...อ๊ากก

ได้ข่าวมาว่าเพราะ Adobe รวมบริษัทกับ Macromedia

flash จึงได้นวัตกรรมที่เรียกว่า Bone เข้ามา

เห็นอ.เล่ามาอย่างงี้ ไม่รู้จริงรึเปล่า

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
หน้า: [1] 2 3 4 5