หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 ... 37

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูปประจำเดือนพฤศจิกายน 2551  (อ่าน 260571 ครั้ง)
นึกว่ากระดกเหล้าอยู่ครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

กาก
ไปทำการบ้านมาแล้วค่ะ  (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก)

อารมณ์ ใกล้ตะวันตกดินค่ะ  :หิว:

คนขวามือกำลังเป่าอะไรไม่รู้ค่ะ เป็นเสียงที่เศร้ามาก คิดว่า คงอารมณ์เดียวกัน

หนึ่งกำลังหาคนเหงามาเป็นแบบ หนึ่งกำลังเหงาพอดี เลยกดซะ  หยี

ยังครับ
แค่เกือบ
คือยังไม่เหงา แฮะ แค่เกือบเหงา
หลายคนที่ ได้อ่านผมวิชาม มาอาจจะคิดว่า
ต่อมเหงาของ จานโอ๋ หายไปแน่เพราะ
ที่ผ่านมาผมมักบอกว่า มันไม่ถึง หรือแค่เกือบ
อาจจะเพราะเราแต่ละคนเหงาไม่เท่ากัน หนึ่งละ
และความเหงาของเราแผกกันอีกหนึ่งละ

ฉะนั้นผมมาว่าความเหงาของผมเป็นตัวตั้งนะครับ คงไม่ว่ากัน

รูปของดารา
บรรยากาศ อุณหภูมิ องศา ที่มา ได้หมดแล้ว
แต่ดูแล้วก็ไม่เหงา ไม่เหงาเพราะ
คนเหงามีบุคลิกเฉพาะ และภาพเหงามีบุคลิกเฉพาะด้วย

เหมือนที่จานแอนบอก ถ้าเอาคนที่ถ่ายรูปออก(หมอที่เป่าๆ นั่นแหละ ยิ้มน่ารัก)
ไอ้คนที่นั่งคนเดียวจะเหงาจับใจทันที
ผมยังอยากเห็น ดาราแสดงพลังออกมามากกว่านี้นะครับ
เพราะ เชื่อว่า คนเหงา จะถ่ายความเหงาิิออกมาได้มากกว่านี้
ยังมีอีกใช่ไหม เอาออกมา  เจ๋ง

ขอเบิ้ล ไหว้
โจทน์เดือนนี้ ใช้คำว่า เหงา
เป็นคำที่เป็น นามธรรมมาก
และ ตีความให้ลึกซึ้งกินใจก็ ท้าทายด้วย
ทุกคนต่างเคยเหงา และ ทุกคนต่างยังเหงา

ผมหาเพลงประกอบหนัง  เก๋าๆ
มาฟัง มีท่อนประโยค ที่น่าพอช่วย
ในการตีความ คำว่า เหงาได้เหมือนกัน

...

เคยรู้สึกไหม      เวลาไม่มีใครแล้ว
จะมองไปทางไหน ไม่มีใครให้พูดจา   
ไม่มีเลยสัก   คน      จะหันมามองและเข้าใจ

คน   คน         เนี้ย        ที่มัน       ไม่มี      อะไร     
นี่คือเหงา นี่แหละเหงา นี่คือความจริงที่ได้เจอ
เจ็บปวดทรมาน ลึกลงข้างในใจ         

โอ้ความเหงา มันไม่เก๋า มันช่างยาวนานและทุกข์ทน
รอคอยใครบางคนมาหยุดมัน

รูปประโยคนี้ ก็โคตรเหงาแล้ว
เคยรู้สึกไหม      เวลาไม่มีใครแล้ว

และต่อมาอีกสองบรรทัด
จะมองไปทางไหน ไม่มีใครให้พูดจา   
ไม่มีเลยสัก   คน      จะหันมามองและเข้าใจ

สามบรรทัดนี้ เอาอยู่ทั้งหมดเลยนะครับ
ใช้ไปเป็นแนวทางการเข้าถึงโจทน์ได้เลย

การที่คนเราไม่มีใครแล้ว นี่คือ เหงาแบบที่สุด
การที่มองไปทางไหนแล้ว กูจะคุยกะใครวะ นี่ก็ใช่เลย
และ
ไม่มีใครมามองและเข้าใจที่ โอ้ เจ๋ง

ผมคิดถึงเพลงสปันเลยครับ

โลกวันนี้ มีเพียงคนเดียว
เดินไปตามถนนเหงาๆ ~

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

อ๊าง~ เหงามั๊ย คนเดียวท่ามกลางภูเขา

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข

เหมือนกำลังจะออกเดินทางไปสู่ความท้าทายใหม่ๆ นะ

อารมณ์เหินฟ้าอะ มองดูจุดหมายก่อนจะออกเดินทางต่อ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 ฮือๆ~ ไม่เหงาสักนิดเลยเหรอ?

เพราะสีกระเป๋าใช่ไหม จานเอา?  ใช่ซี้~

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
เหมือนพลโดดร่ม  กร๊าก

กาก
ต่อให้กระเป๋าเป็นสีม่วงก็ยังดูไม่เหงา

โชว์แผ่นหลังลูกผู้ชายซะขนาดนั้น  น้องดำ

คือคนมันใหญ่คับวิวน่ะ ในรุปนี้นะ
จะเหงาควรจะทิ้งพื้นที่ให้คนหรือวัตถุที่ต้องการจะสื่อเป็นเหมือนอณูหนึ่งที่ไม่มีคนสนใจไปเลยอะ
หรือไม่ก็ถ่ายเจาะแสดงอินเนอร์ออกมาเลย  แป่ว ศัพท์เป็นไงดูดีมะ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อินเนอร์  โวย

คืออะไร  ฮือๆ~

กาก
ไม่รู้ แป่ว

ก๊าก จริงๆ รูปนี้ ฟ้าทิ้ง space เยอะแยะ แต่กลัวดูไม่แน่นไง
crop เอา  กร๊าก กลายเป็นไม่เหงา มาดแมนไปซะ  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

เอาใหม่ๆ

ปล. อินเนอร์ไรแก? อธิบาย

มันเป็นศัพท์ AF5 ฟังครูรักษ์มาอีกที   กร๊าก

เวลาเหงาเราต้องเหงามาจากข้างในไง
ไม่ใช่แค่ทำหน้าเหงาแต่เราไม่เหงา คนดูเขารู้สึกได้นะ  อ๊าง~

โอ้วววววววววววววววว อินเนอออออออออออออออออออออออร์  กรี๊ดดดดด

กาก

อ๊าง~ เหงามั๊ย คนเดียวท่ามกลางภูเขา

ผมว่าภาพสวยองค์ประกอบดี 
แต่ถ้าจะตอบโจทย์ที่ว่า ยื่นอยู่คนเดียวท่ามกลางภูเขา นั่นคือความเหงา  เราจะเห็นส่วนเกินเป็นไอ้ท่อนไม้นั่นทันที เหมือนจะเอามาช่วยเรื่ององค์ประกอบ แต่จะด้อยเรื่องความหมายที่จะสื่อ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 ... 37