หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15

ผู้เขียน หัวข้อ: คนไทยเชื้อสายจีนในฟอนต์  (อ่าน 76306 ครั้ง)
-- ความเชื่อส่วนบุคคลนะคะ --

บอกก่อนว่ากวางเป็นคนไทยเชื้อสายจีนนะคะ
อาม่าเป็นคนจีนแท้เลย (แต่จำไม่ได้ว่าจีนไหหลำหรือกวางตุ้ง)
ต้นตระกูลใช้แซ่ลิ้มค่ะ แต่ชื่อจีนกวางไม่มีนะ

ของกวางปีนี้ (2552) ปีร่วมชงค่ะ (กวางเกิดปีฉลู)

นัดกับแ่ม่ไว้ว่าจะไปทำบุญ 9 วัดอาทิตย์นี้แหละ (เพิ่งรู้ว่าแม่ว่างช่วงตรุษจีน)
พอถามว่าจะไหว้โซนไหน แม่ก็บอก "เอาแถวบ้านแหละ"
แต่จะลากไปวัดเล่งเน่ยยี่ให้ได้เลย
เพราะกวางไม่ค่อยมีโอกาสได้ทำบุญ และแก้ดวงเท่าไหร่

ปีนี้ใครไหว้ตรุษจีนมั่งคะ
รอดูคำสั่งจะมารดาก่อนว่าจะให้ไหว้แนวไหน ไอ้มืดหมี

ผมแซ่อึ้งครับ ตระกูลซีอูย เกย์ออก

ปล. ซีอูย ไม่ได้กินคนจริงๆเป็นแค่แพะให้กับลูกชายของเจ้าเมืองสมัยนั้นใส่ความ ง่ะ

อัยย์จีนไหหลำ มีเเต่ชื่อจีนที่เหล่าซือตั้งให้ ว่า เหมยลี่  หยี

ปีนี้คงไม่ได้กลับบ้าน อดกินไก่เลย  ฮือๆ~
เเต่ที่บ้านน่าจะไหว้ค่ะ เพราะไหว้ทุกปี

//นอกเรื่อง ซีอุย ใช่ ๆ อัยย์ก็เชื่ออย่างงั้น เเต่หนังชอบทำมาให้เราสงสัย แล้วเชื่อว่าเค้าทำ  ง่ะ

//ลืมบอกว่า แซ่อุ่ย  กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ม.ค. 2009, 09:34 น. โดย ❤ นู๋อัยย์ ❤ » บันทึกการเข้า

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
เมื่อคืนเห็นแม่ทำไส้ขนมเทียนแหละ ไส้เค็ม

ตื่นเช้ามาเปิดตู้เย็น ไส้เค็มขนมเทียนปั้นกลม ๆ เต็มถาด

อยากกิน  :หิว:
 ฮี่ๆ> แซ่ก๊วย แต่ชื่อจีน จำได้แต่อ่านแบบจีนกลางว่า กัว จื้อ เพิง

ปีนี้กำลังดูอยู่ว่าจะได้กลับบ้านหรือเปล่า

เป็นจีนฮกเกี้ยน + ไทย + อิสลามนิดๆ
แซ่อิ๋ว

ลางานไว้แล้ว
เดี๋ยวต้องไปเดินสายไหว้
ต้องไหว้ 2 บ้าน
ยังดีที่อยู่อำเภอเดียวกันพอจะไปได้
ปกติทุก ๆ ครั้งที่ไปไหว้ที่บ้านต้นตระกูลพ่อ
(ขอเรียกว่าบ้านพระประแดงละกันเพราะชินปาก)
ก็จะหมุนเวียนกันไปไหว้ ครอบครัวกวางมีพี่น้องรวม 3 คน
ใครไปงานนี้แล้วก็ต้องให้คนอื่นไปบ้าง
โดยจะบอกล่วงหน้าให้ไปลางานให้เรียบร้อยอ่ะค่ะ

ถ้าเป็นเช็งเม้งต้องไปทุกคนค่ะ
ช่วงปีหลัง ๆ เริ่มอนุโลมให้ควรมาทุกคน แต่ถ้ามาไม่ได้ควรมีเหตุผลที่สามารถยอมรับได้
ไม่งั้นโดนด่าไล่หลังกันเลยแหละ

ตรุษจีนปีนี้แม่บอกว่าให้พี่คนกลางไปไหว้ที่บ้านพระประแดงค่ะ
แต่ก็ไม่ลืมให้เอาหมี่ซั่วมาฝากด้วย เพราะชอบกินมาก และต้องเป็นฝีมืออาตั่วอึ้มด้วยนะ  :หิว:

ชอบกิน แต่ไม่คิดจะผัดเอง กลัวไม่อร่อย
ที่บ้านเช็งเม้งไม่บังคับนะ
ใครสะดวกก็ไป ไม่สะดวกก็ไม่ต้อง

จริงๆ ตรุษจีนเค้าก็ไม่บังคับ
แต่เค้ามีความเชื่อว่า ถ้าเคยไหว้สักครั้ง
ปีต่อๆ ไปก็ต้องไหว้ทุกปี
เลยต้องกลับไปบ้านจ่อจ้อทุกปี
ดีจังเลย

ปีไหนไม่ได้ไปเช็งเม้งนี่จะโดนอาม่าคิดถึง
วันที่ 25 นี้ผมก็ไหว้ครับ

ผมเป็นแต้จิ๋ว ตากับปู่ทวดเป็นจีนแท้ ตาแซ่โค้ว แต่ปู่ทวดเป็นแซ่กัว เลยได้แซ่กัว ชื่อจีน กัว จี๊เคี้ยง

ถ้าชื่อไทยก็มีแซ่แทรกเป็นคำแรกของนามสกุล ^^

แต่พูดแต้จิ๋วไม่ได้ซักคำ  โวย

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ตอนเด็กแซ่หลี
อายุสิบกว่าๆ ก็เปลี่ยนเป็นแซ่ลี่ค่ะ ไอ้มืดหมี

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
แซ่ฮั้งค่ะ จีนแต้จิ๋ว
ปู่ ย่า ตา ยาย มาจากจีนหมดเลย
วันอาทิตย์นี้ก็มีไหว้ที่บ้าน
แต่อาจจะไม่ได้ไปไหว้เจ้าตรุษจีนกับแม่แหละ เพราะน่าจะเป็นวันธรรมดา (ไม่แน่ใจ  กร๊าก)

สมัยตายังอยู่ ตรุษจีนเป็นอะไรที่ใหญ่มาก
รวมญาติจากที่ไหนๆ มาหมด
หลังตาเสีย ผมก็ไม่เคยเห็นอะไรแบบนั้นอีกเลย ต่างคนต่างไหว้ บ้านใครบ้านมัน

ตัวเองไม่รู้ว่าจีนสายไหน ตามาจากจีน ใช้นามสกุล ซินเอง
ยายก็คนไทยเชื้อมอญ
ปู่กับย่าเป็น ลาวพวน

ผมในฐานะลูกของพ่อกับแม่ เลยเป็น ไทย+จีน+มอญ+ลาว  ไอ้มืดหมี

Today you , Tomorrow me.
วันที่ 25 นี้ผมก็ไหว้ครับ

ผมเป็นแต้จิ๋ว ตากับปู่ทวดเป็นจีนแท้ ตาแซ่โค้ว แต่ปู่ทวดเป็นแซ่กัว เลยได้แซ่กัว ชื่อจีน กัว จี๊เคี้ยง

ถ้าชื่อไทยก็มีแซ่แทรกเป็นคำแรกของนามสกุล ^^

แต่พูดแต้จิ๋วไม่ได้ซักคำ  โวย

อ้าว แซ่เดียวกันนิ

แซ่ตั้งครับ เป็นจีนเตี๊ย

ชื่อจีน ตั้ง อา ฮิม

ตรุษจีนลงไม่ลงก็ได้
แต่เชงเม้งอยากลงไป สนุกที่สุดก็ตอนญาติๆ มารวมกันนี่แหละค

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15