หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: งานออกแบบทำโลโก้ เขาใช้โปรแกรมอะไร  (อ่าน 22545 ครั้ง)
สอบถามท่านที่พอจะแนะนำได้นะครับ จำพวกงานออกแบบทำโลโก้ทั้งโลโก้ข้อความหรือว่าโลโก้รูปภาพ เขาใช้โปรแกรมอะไรกันครับ ถ้าจะใช้ photoshop นี่ถือว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ หรือว่ามีโปรแกรมเฉพาะของเขา

futurebis
ใช้ได้ครับ ลุยเลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ส่วนใหญ่จะใช้ Illustrator หรือ CorelDRAW แต่มาระยะหลังเห็นใช้ Photoshop มากขึ้น เพราะสร้างมิติภาพได้สวยสมจริงมากกว่า
ถ้าใช้ Photoshop จะมีข้อจำกัดด้านขนาด ถ้าขยายใหญ่มากภาพจะแตก แต่ Illustrator หรือ CorelDRAW ภาพจะเป็น Vector จะขยายขนาดได้ไม่จำกัด เช่นออกแบบไว้ 10 ซม. ถ้าต้องการใช้พิมพ์อิงค์เจ็ท 300 ซม. ภาพจะไม่แตก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2009, 06:17 น. โดย สิงห์เข้ม » บันทึกการเข้า
สอบถามท่านที่พอจะแนะนำได้นะครับ จำพวกงานออกแบบทำโลโก้ทั้งโลโก้ข้อความหรือว่าโลโก้รูปภาพ เขาใช้โปรแกรมอะไรกันครับ ถ้าจะใช้ photoshop นี่ถือว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ หรือว่ามีโปรแกรมเฉพาะของเขา

ใช้ได้ ครับ

แต่ถ้าบังเอิญ
เราจะเอาโลโกของเรา
ไปขยายขนาดเท่าตึก
เช่น
เพื่อเอาไปทำโฆษณา ป้ายบนทางด่วน
หรือติดเป็นฟิล์มตามข้างตึก

โฟโตชอปเกรงว่าจะไม่ไหว
แต่ถ้าเราคิดว่างานเรา
ทำเล็กๆ หรือแปะลงเว็บ
ก็ได้ครับ ทำได้

เอ่อ แล้วขอถามต่ออีก 2 ข้อนะครับ 1. ความแตกต่างระหว่าง Illustrator และ CorelDRAW นะครับ ถ้าจะใช้ อันไหนดีกว่ากันครับ
2. ถ้า photoshop มีปัญหาเรื่องขยายแล้วภาพแตก แล้วจะแก้ปัญหานี้อย่างไรครับกรณีที่เราต้องการออกแบบเพื่อนำไปขยายใหญ่ เพราะเห็นว่า photoshop สร้างมิติภาพได้สวยสมจริงมากกว่าหากเราต้องการอย่างว่า แต่กลัวภาพแตกจะทำอย่างไรดีครับ

futurebis
ครอเรลดรอ กะ อีลาส
ผลที่ได้ออกมาไม่ต่างกัน

คือเป็นโปรแกรม เทือกเดียวกัน

แต่โฟโตชอบ มันอีกแบบนึง
การจัดการอีกแบบนึง

ถ้าอยากจะใช่ ชอบออกแบบ
เพราะอยากได้มิติ
ต้องมีซุปเปอร์คอมพิวเตอร์ครับ

ถ้าไม่มีก็ลำบาก

มันแล้วแต่ถนัดครับ
(ถ้าเป็นฝรั่งก็แล้วแต่ราคา คริคริ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช้ค่ายเดียวกันมันจะโยนไปมาสะดวกกว่าครับ

ส่วนถ้าอยากได้มิติ แต่กลัวภาพแตก ก็ทำภาพให้โฟโต้ช๊อบให้ใหญ่แต่เนิ่นๆเลยครับ
เอาซัก A3 ไว้ก่อนเลย พอช่วยได้บ้างครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี

วิธีจำผมจำว่า illust ใช้สร้าง photoshop ใช้แต่ง
แต่ผมไม่ค่อยถูกโฉลกกับ ps เท่าไหร่เลยไม่ค่อยได้ใช้ ใช้แค่แต่งรูปเล็กๆน้อยๆน่ะครับ

แต่ถ้าพวก effect แล้ว ps ก็ทำได้ดีกว่ามากๆครับ  เจ๋ง

perfectionist
ผมได้มีโอกาสมาทำงาน ในห้าง
ต้องมีงานประเภทแบนเนอร์ใหญ่เท่าตึก
หลายหนแล้ว

ไฟล์ต้นฉบับ ทำไปเต็มที่แค่ สองเมตร คูณสองเมตร
แล้วให้ร้านไปขยายเท่าตึกเอาเอง
โลโก เป็นอีลาส ก็สบายไป
ถ้าโลโกเป็น ชอบ ยังไม่อยากคิดว่า
เครื่องมันต้องใช้ทรัพยากรขนาดไหน

เอาเป็นว่า

วางแผนดีดี ว่าจะเอามาทำอะไรแบบไหน
หรืออาจจะมีโลโกไว้ทั้งสองแบบก็ได้
คือ มากมิติ และ สองมิติ
เอาไว้ใช้ต่างชนิดกัน
เช่น โลโกสี และ ขาวดำนั้นเอง เจ๋ง

ป.ล. โลโก สิงห์ เซ็นทรัล หรือโค้ก เป๊บซี่
เป็นไฟล์แบบ เว็กเตอร์หมดเลย

หน้า: [1]