หน้า: 1 [2] 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีบล็อกบิทในแลนไหมคะ  (อ่าน 46374 ครั้ง)
แอดมินผมมีครับ แต่เวลาถามจะโดนมองด้วยหางตา - -" (และโดนด่า)

ที่รู้คือ เฮียบล็อกเนตผมได้ จำกัดความเร็วได้ เลือกพอร์ทได้ (เพราะพอร์ทบิทมันจะเป็น 255... อะไรซักอย่าง) ฯลฯ สารพัด คอนโทรลได้ด้วยมั้ง

ตอนนี้ตัวที่สงสัย น่าจะเป็นตัว "แว่น" ตามที่แนบไฟล์มาน่ะครับ เป็นพวก Gateway (น่าจะเรียกถูกนะ) เพราะเมื่อก่อนเพื่อนผมแนะนำให้ Disconnect ตัวแว่นนี่ซะ ก็จะโหลดได้ฉิว แต่ปัจจุบันเหมือนเค้ารู้ทันมั้ง ถ้าดิสตัวนี้จะต่อเนตไม่ได้เลย

ปัจจุบันต่อเนตต้องติดแว่นอยู่ครับ อืดพอสมควร พอทำงานถูไถได้ แต่ถ้าจะเล่นเกมออนไลน์ อย่าหวัง - -" คงไปไม่รอดครับ

รายละเอียดนอกจากนี้ไม่ทราบจริงๆ รอผู้รู้มาไขข้อข้องใจครับผม

นี่คือลายเซ็นของคุณ   นี่คือคำแนะนำตัวของคุณ <<< ชื่อ ณ และเป็นผู้ชายนะครับ - -"
ที่อพาท์เม้นท์ ล๊อคคำว่า bit + torrent กับ นามสกุลไฟล์ torrent ครับ
เข้าเว๊บพวกนี้ไม่ได้เลย จะขึ้น error มาเลย  ฮือๆ~
ถึงห้องแล้วเดี๋ยวมาเพิ่ม ขอแปะก่อน

สนใจตัวที่ท่านว่า ใช้กำจัด BW ของเครื่องในวงแลนอ่ะคับ
น่าลองดูเหมือนกัน

ถึงห้องแล้วเดี๋ยวมาเพิ่ม ขอแปะก่อน

+1 รออ่านค่ะ  กรี๊ดดดดด

รออ่าน ด้วยคน

i'll walk until i find u.
1) เรื่อง netcut กับ antinetcut
วิธีนี้ถ้าเจอเซียน network เค้าป้องกันสบายเลยครับ
ไม่ต้องใช้โปรแกรมอะไรเลยซักโปรแกรมนึง
เปิด command line มาพิมพ์ๆ เอาหน่อยเดียว netcut ก็ไม่มีผลแล้ว
วิธีการของ netcut คือ ส่งข้อมูลของเครื่อง share net ปลอมไปให้เครื่องปลายทางที่เราต้องการ
ทำให้เครื่องนั้นไม่สามารถส่งข้อมูลไปหาเครื่องที่ share net ได้

2) เรื่อง block bit
มันมีระดับการ block 2 ระดับครับ
อันแรกคือ block การเข้าถึงเว็บ กรณีนี้จะสามารถป้องกันได้เฉพาะเว็บที่เรารู้จัก
อันที่สอง เป็นการ block ระดับ protocol คือเข้าเว็บได้ปกติ แต่โหลดไม่ได้
ทั้งสองแบบต้องใช้ตัวเสริม ที่จะไปทำงานคู่กับ firewall (เช่นพวก l7filter หรือ ipp2p)
ในการ "ดักจับ", "ตรวจสอบ" และ "วิเคราะห์" ข้อมูลที่ผ่านไปๆ มาๆ
เพราะฉะนั้น เครื่องที่จะสั่ง block ได้ก็ต้องอยู่เป็นทางผ่านของข้อมูล
แล้วก็เป็นการเพิ่มภาระให้กับเครือข่ายอย่างนึง (ถ้าเครื่อง firewall ไม่แรงจริงก็ทำให้เน็ตช้าลงได้ครับ)

1) เรื่อง netcut กับ antinetcut

ขอทราบรายละเอียด Command ที่ว่าได้ไหมครับ เพื่อประดับความรู้และนำไปใช้ครับ

ขอบคุณครับ ไหว้
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2009, 00:25 น. โดย ณาณะ » บันทึกการเข้า

นี่คือลายเซ็นของคุณ   นี่คือคำแนะนำตัวของคุณ <<< ชื่อ ณ และเป็นผู้ชายนะครับ - -"
คำสั่ง arp ครับ

ใช้ arp -s แล้วบังคับหมายเลข mac address กับ ip address ของ gateway ดู

ก็เข้าไปลบไฟล์ที่เค้าโหลดค้างไว้ดิครับ พวกอะไรที่หลายๆ กิ๊กเนี่ยลบให้เหี้ยน ทำอย่างนี้สักสามอาทิตย์รับรอง  เจ๋ง

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เอาโปรแกรมที่แบบพอปิดเครื่อง เปิดใหม่มาก็หายหมด เหมือนเพิ่งลง window ใหม่ๆ

ที่มหาลัยใช้อยู่แต่ไม่รู้ว่าโปรแกรมอะไร

เวลาจะpresent งานต้องลงโปรแกรมใหม่ตลอด พวก vlc

ปิดแล้วเปิดใหม่่ ที่ใส่ๆ ไว้หายเกลี้ยง

แต่ปัญหาคือ ไม่รู้ว่าโปรแกรมอะไร
เอาโปรแกรมที่แบบพอปิดเครื่อง เปิดใหม่มาก็หายหมด เหมือนเพิ่งลง window ใหม่ๆ

ที่มหาลัยใช้อยู่แต่ไม่รู้ว่าโปรแกรมอะไร

เวลาจะpresent งานต้องลงโปรแกรมใหม่ตลอด พวก vlc

ปิดแล้วเปิดใหม่่ ที่ใส่ๆ ไว้หายเกลี้ยง

แต่ปัญหาคือ ไม่รู้ว่าโปรแกรมอะไร

โปรแกรมดังกล่าวชื่อ Norton GoBack ครับ

ทำงานโดยเรียกคืนสภาพ Windows ให้เหมือนกับตอนที่เพิ่ง Install โปรแกรมนี้ลงไปทุกครั้งที่เกิดการ Restart
ปัญหาคือ จากที่ผมเห็น แอดมินหลายคนมักลงโดยลืมตั้งรหัสผ่าน ทำให้ผู้ใช้งานเข้าไปปลดล็อกหรือตั้งรหัสเองได้ครับ

อีกอันนึงคือ ถ้าเก่งดอสมากๆก็ Uninstall มันออกได้ครับ ลองกูเกิลดูได้

ถ้าจะ GoBack เพื่อป้องกันบิท อย่าลืมตั้งค่าให้มันทำงานในไดรฟ์ที่เขาโหลดข้อมูลนะครับ เพราะปกติมันจะถูกตั้งค่าให้หวนคืนเฉพาะ C:/ ครับ

บิทในลิสต์เค้านั้น เยอะมากมายมหาศาล  เอือม
เออลืมถาม วิธีเบื้องต้นก็คือ block web bit นั่นแหละครับ
เล่นเว็บไหนอยู่ก็สั่ง null route ที่ router เลย
(แก้ในหมวด advance หน้า static route)

ตรงนี้เป็นวิธีสั่งบล็อกเฉพาะเครื่องครับ ไม่ให้เครื่องเครื่องนั้นเข้าเว็บไซท์ที่ระบุได้

1.กด Start >> Run

2.พิมพ์
แอบอ้าง
C:\WINDOWS\system32\drivers\etc\hosts

แล้ว Enter

3.เลือกเปิดโดย Notepad

4.จะเห็นหน้าตาราวๆนี้

แอบอ้าง
# Copyright (c) 1993-2004 Microsoft Corp.
#
# AutoGenerated by Microsoft (R) Windows (R) Malicious Software Removal Tool.
# This is a sample HOSTS file used by Microsoft TCP/IP for Windows.
#
# This file contains the mappings of IP addresses to host names. Each
# entry should be kept on an individual line. The IP address should
# be placed in the first column followed by the corresponding host name.
# The IP address and the host name should be separated by at least one
# space.
#
# Additionally, comments (such as these) may be inserted on individual
# lines or following the machine name denoted by a '#' symbol.
#
# For example:
#
#      102.54.94.97     rhino.acme.com          # source server
#       38.25.63.10     x.acme.com              # x client host

127.0.0.1       localhost

5.เพิ่ม 127.0.0.1 www.f0nt.com ลงไปในบรรทัดถัดไป
(ตรงนี้เปลี่ยนเป็นเว็บที่ต้องการได้หมดนะครับ จะใส่กี่บรรทัด กี่เว็บก็ได้)

6.Save แล้วลองกด Refresh หน้านี้ดูสิ

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ ถ้าใช้ *+torrent ร่วม ก็จะป้องกันการโหลดไฟล์ .torrent / ป้องกันการเปิดเว็บที่ url มีคำว่า torrent / ป้องกันการโหลดรูปจากโฮสท์ของ torrent... คือถ้าอีกฝ่ายไม่รู้ ก็อึ้งแน่ๆครับ (ผมใช้บล็อก Hi5 ได้ผลมาแล้วครับ ^^'')

หน้า: 1 [2] 3 4 5