หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: การอ้างถึง Scene ของ Main Timeline ใน Sub mc  (อ่าน 9724 ครั้ง)
ผมมี mc อยู่ 2 ตัว สมมติชื่อ 1_mc กับ 2_mc ใน 1_mc จะมี 2_mc อยู่ และใน 2_mc ก็จะมี 1_btn อยู่

มองแบบ Absolute Path ก็จะเป็นอย่างนี้

_root >> 1_mc >> 2_mc >> 1_btn
(_root.1_mc.2_mc.1_btn)

และที่ main timeline มี scene อยู่ 2 scene สมมติชื่อ 1_scene กับ 2_scene

ตอนนี้ เราอยู่ที่ 1_scene (ซึ่งมี mc และ btn ดังข้างต้น)
ปัญหาก็คือ ผมจะใส่ script ที่ 1_btn ให้มันควบคุม movie เพื่อกระโดดไป 2_scene ได้อย่างไรครับ(ย้ำอีกครั้งว่า 1_btn อยู่ใน Child 2 ชั้นด้วยกัน)

ลองทุกวิธี _root,_parent ดอท ไอ้นั่นไอ้นี่ มันก็ยังไม่ยอมข้ามไป 2_scene เลยอ่ะ ฮือๆ~

หรือว่า button ที่ควบคุม scene ต้องอยู่บน main timeline เท่านั้นครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ปล.งงกันมั้ยนี่
ปร.ขอคำอธิบายเป็น AS 2.0 นะครับ 3.0 ไม่กระดิกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2009, 18:34 น. โดย ขา...จอห์น[22] » บันทึกการเข้า

ก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ ก้าวแรกที่เสียไป คือก้าวใหม่ที่ได้มา...
ถ้าใช้ _root แล้ว จะอ้างด้วยชื่อ Scene ไม่ได้ครับ
ได้แต่ชื่อ Frame และหมายเลขเฟรม (ที่ต้องนับรวมเฟรมทั้งหมดในงาน) เท่านั้น

เพราะฉะนั้นผมแนะนำให้เปลี่ยนวิธีอ้างใหม่โดยการ
- ตั้งชื่อเฟรมที่เฟรมแรกของ Scene
- สั่ง _root.gotoAndPlay("ชื่อเฟรม") แทน

อ๋อ มันเป็นแบบนี้นี่เอง

คือ ไม่ต้องอ้าง scene ใช่มั้ยครับ อ้าง frame ไปเลย (ไม่ว่าจะอยู่ scene ไหนก็ตาม)

ขอบคุณมากครับ ไหว้

ถามอีกอย่างนะครับ

มีวิธีเช็ค path ของ instance หรือ ตัวแปร มั้ยครับ

ผมมีปัญหามากกับการอ้างถึงตัวแปรที่อยู่ใน mc หลายๆ ชั้นอ่ะ

เพราะ mc บางอันก็เป็น tween motion

ทำให้เวลาอ้าง ค่อนข้าง งง ครับ (ว่าจะอ้างลึกหรือเรียงตามลำดับ mc ไหนกันแน่)  (เหงื่อแตกพลั่ก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2009, 20:18 น. โดย ขา...จอห์น[22] » บันทึกการเข้า

ก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ ก้าวแรกที่เสียไป คือก้าวใหม่ที่ได้มา...
ลอง trace ออกมาดูอะครับ เช่น
โค้ด:
trace(_root.mc1._name)
ถ้าผลการ trace ออกมาไม่ใช่ undefined แล้วก็เป็นชื่อของ MovieClip ตัวนั้น
แสดงว่าอ้างถูกแล้วครับ

ขอบคุณก่ออีกครั้งครับ  ไหว้

โอ้ว ได้ความรู้ไปด้วย กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]