หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมสำหรับทำดนตรี  (อ่าน 22733 ครั้ง)
ใครทำดนตรีในคอมบ้างครับ
มันมีโปรแกรมอะไรบ้าง แบบใช้ง่ายๆ คนไม่มีความรู้มากก็พอจะมั่วๆ ไปได้ หน่ะครับ  อ๊าง~

พอดีว่าพ่อผมเขาอยากลอง ไอ้ผมเองก็จนปัญญา
ก็กะจะหาโปรแกรมแล้วให้แกไปมั่วๆ เอาเอง

เอาแบบว่า ทำจังหวะ ทำนองได้แค่นั้นก็ดีครับ
ไม่รู้โน้ตรู้ตนตรีก็สามารถให้ได้หน่ะ คาดหวังเกินไปมั้ย  (เหงื่อแตกพลั่ก)

Today you , Tomorrow me.
เคยใช้แต่ Percussion Studio ครับ
ลองแบบงงๆ ด้วย มีแต่เสียงเครื่องเคาะนะ ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เหมือนโปรแกรมพวก Virtual Piano เหรอครับ  งง

หรือว่าเป็นโปรแกรมแต่งเสียงพวก Sony SoundForge?

Edit : ชูมือสนับสนุน Cakewalk ครับ เพื่อนผมใช้อยู่พอดี ออกมาเสียงเหมือนอัดจากเปียโนจริงๆเลยครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มี.ค. 2009, 01:39 น. โดย ณาณะ » บันทึกการเข้า

นี่คือลายเซ็นของคุณ   นี่คือคำแนะนำตัวของคุณ <<< ชื่อ ณ และเป็นผู้ชายนะครับ - -"
หน้าตาแบบนี้เหรอ

มันดูจะเข้าใจยากไปเปล่า  (เหงื่อแตกพลั่ก)

เหมือนโปรแกรมพวก Virtual Piano เหรอครับ  งง

หรือว่าเป็นโปรแกรมแต่งเสียงพวก Sony SoundForge?

โปรแกรมที่สามารถสร้างจังหวะ สร้างทำนองหรือเมโลดีได้หน่ะครับ
สองตัวที่ว่ามาด้านบน ผมไม่รู้จัก เลยไม่แน่ใจว่าทำนองนั้นมั้ย  (เหงื่อแตกพลั่ก)

Cakewalk, Cubase, Logic Audio, Pro Tools ครับ

เคยลองจิ้มๆ Cakewalk กับ Cubase ใช้ง่ายดี ทำเป็นเพลงได้

และก็น่าจะมีหนังสือสอนครับ อืมมมมห์

Reading Learning & Sharing

Cakewalk เคยดูเพื่อนทำเพลงเมื่อนานมาแล้ว เห็นมันจิ้มๆ ใส่โน้ต เลยดูว่าน่าจะยาก
เคยหามาลองครั้งนึง ใช้ไม่เป็น เลยเลิก

เออ ติดกูเกิลมากไป เลยลืมเรื่องหนังสือเลย  ไอ้มืดหมี
หาโปรแกรมที่มีหนังสือน่าจะเป็นทางออกที่ดี ขอบคุณครับ

ว่างๆ จะลองไปหาดู  ไหว้

โปรแกรม BB หรือ Band in a box

http://www.polarbear.co.th/web/index.php?PHPSESSID=fa3955a2a6f8de04196ae4c74b6b21f1&topic=467.msg4988

ไม่รู้ว่าตรงกับที่ต้องการรึเปล่านะครับ

พอดีอาจารย์เคยสอนนิดหน่อย แต่ก็ยังใช้ไม่ค่อยเป็น (ปัจจุบันลืมไปแล้วล่ะครับ  ฮือๆๆ)

....(= - =")..   .3dsMax  .  ..(๐ Q")<<<<<..
มีเป็นวีดีโอให้ดูด้วย น่าสนๆ ยังไปแปะโป้งไว้ก่อนนะครับ ขอบคุณมากๆ  ไหว้

ใช้ ฟลุ๊ตตี้ ลูป ครับ
มันทำเสียงกลองได้ดี กีต้าร์ เบส เอฟเฟกต์อะไรมีให้พอสมควร
การทำงานก็ก็อปๆ เบิ้ลเป็นห้องๆๆๆ วนไปวนมาตามชื่อโปรแกรมมันนั่นแหละ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ต้องถามว่า เอาแค่เล่นๆ แป้ปเดียวเลิก
หรือ จะทำไปเรื่อยๆ เล่นๆ
หรือว่าทำบ่อยๆ แต่ไม่ได้จริงจัง
หรือ จะเอาโล่ห์กันไปเลย

ผมไม่เคยลองโปรแกรมอื่นๆเท่าไรครับ
ผมพอคล่อง cubase พอจะแนะนำวิธีใช้แบบทางลัดได้ครับ หัดหน่อยก็ได้แล้วครับ  เจ๋ง
เพราะใส่ MIDI ง่ายๆ เขียนๆๆ แล้วฟังดู เลื่อนๆๆ ให้ตรงบีท เดี๋ยวก็ได้เพลงนึงแ้ลวครับ

ถ้าทำโปรแกรมแนว adobe มาผมว่า Adobe Soundbooth ตัวนี้น่าจะเล่นง่ายนะครับ
พื้นฐานคำสั่งกับไอคอนต่างๆ มันจะคุ้นเคยกว่ารึเปล่าไม่แน่ใจนะครับ เพราะหลังได้ทำพวกนี้ด้วยก็เลยลองตัวนี้ดู  น้องดำ ปรากฏว่าโอเคเลยครับ
ตอนนี้มีreasonอยู่ในเครื่อง
แต่พอลองทำจริงๆจังๆมันทำไม่ได้ซักที
เลยได้แต่ร้องไปเล่นไปอัดมันสดๆไปเลย
ห่ะๆ
มิกซ์ไม่เป็น
Logic Audio
เอาไฟล์ Midi มาปรับได้ง่ายดาย และปลั๊กอิน สุดยอด
จังหวะทำนอง ใช้เม้าส์จิ้มๆเอาก็ได้

กำลังโหลดข้อมูล .....
กระจู๋นี้ คนที่อวาต้าถือกีตาร์ มาตอบ มันดูน่าเชื่อถือขึ้นอีก 50% เลยนะ  กรี๊ดดดดด

กาก
แนะนำ FL Studio(ฟรุ๊ตตี้ลูปนั่นแล) ครับ เพื่อนผมไม่ได้เรียนดนตรียังทำเองได้

ถ้าง่ายๆก็ใช้Guitar Pro แต่งเพลง
ผมแต่งโดยมั่วๆไปก็ได้เองครับ แต่ต้องเขียนโน๊ตเป็นนะ หรือจะจิ้มจากคีบอร์ดเล็กๆก็ได้ มันง่ายเ้พราะมีคีย์บอร์ดเล็กๆให้นี่แหละ
http://myspace.com/philwcspace ดูเพลงสุดท้ายผมใช้Guitar Pro

ตอนนี้ใช้Sibelius 5 อยู่ครับ เป็นโปรแกรมเขียนโน๊ตแบบออเคสตร้า หรือกี่เครื่องก็ได้ เป็นโปรแกรมที่นิยมที่สุดในตอนนี้ครับ(สำหรับเขียนโน๊ตเพลงนะ ถ้าต้องการเพลงอย่างเดียวโปรแกรมอื่นจะง่ายกว่า อย่างFL)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มี.ค. 2009, 16:56 น. โดย phil_wc » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2