หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: DSN Font เป็นฟ้อนที่มีลิขสิทธิ์รึเปล่า  (อ่าน 21507 ครั้ง)
 งง งง   ตามหัวข้อเลย ครับ

ข้องใจ ๆ  อ่ะครับ  ตอนนี้ผมใช้  DSN  ลาดพร้าว   ในการทำเว็บไซต์ครับ

เพราะความคล้ายคลึงกันของ  DB  sathorn  กับ  DSN  ลาดพร้าว

หากมีลิขสิทธิ์  ป๋มก็คง  ต้องควักกระเป๋า  ซื้อ  DB  สักชุดแล้วงับ  แหะๆๆ

ฮี่...

อ้างอิงจาก  http://www.f0nt.com/readme/copyright/

เท่าที่เราพอทราบ ฟอนต์ ภาษาไทยมีผู้สร้างสรรค์พัฒนาอยู่เพียง 7 ค่ายเท่านั้น แต่ในปัจจุบันเหลือเพียง 1 ค่ายเท่านั้น ที่ยังสร้างสรรค์งานออกเผยแพร่ต่อสาธารณะชน คือค่าย PSL (ไม่รวมถึงผู้ที่สร้างสรรค์และใช้งานกันเฉพาะในกลุ่มโดยไม่ได้เผยแพร่ต่อสาธารณชน) กล่าวคือ

1. ค่าย DB ผู้ถือลิขสิทธิ์ คือ บริษัท เดียร์บุ๊ค จำกัด
2. ค่าย DS ผู้ถือลิขสิทธิ์ คือ คุณดุสิต สุภาสวัสดิ์
3. ค่าย JS ผู้ถือลิขสิทธิ์ คือ บริษัท เจ เอส เทคโนโลยี จำกัด/บริษัท 315 จำกัด
4. ค่าย PSL ผู้ถือลิขสิทธิ์ คือ บริษัท พี เอส แอล สมาร์ทเล็ตเตอร์ จำกัด
5. ค่าย SV ผู้ถือลิขสิทธิ์ คือ บริษัท สหวิริยา จำกัด
6. ค่าย TS ผู้ถือลิขสิทธิ์ คือ บริษัท ไทยซอฟท์ จำกัด
7. ค่าย UPC ผู้ถือลิขสิทธิ์ คือ บริษัท ยูนิตี้ โปรเกรส จำกัด
(จัดเรียงตามลำดับตัวอักษร)

*0*   ไม่มี  DSN  อ่ะครับ

หมายความว่า เป็นฟ้อนที่ใช้ได้ทั่วไปรึเปล่าครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2009, 21:22 น. โดย tiwzmaster » บันทึกการเข้า
ฟอนต์มีลิขสิทธิ์ทุกตัวครับ แต่ก็จะมีแบบที่ให้ใช้ฟรี กับต้องเสียเงินซื้อ

DSN รู้สึกจะให้ใช้ฟรีนะครับ เพราะจำได้ว่าผมเคยไปโหลดมาจากเว็บของคนทำเลย ตั้งแต่สมัยนานๆ นู้นนน
ฟอนต์ DSN รู้สึกจะอยู่ในกระกูล DS ครับ
ข้อมูลเรื่อง 7 ค่ายนั้นอาจจะเป็นข้อมูลเก่านะครับ
เพราะเดี๋ยวนี้มีค่ายทำฟอนต์เยอะแยะไปหมด
แต่ความรัดกุมเรื่องลิขสิทธิ์ทางปัญญามีมากขึ้น
เราเลยยังได้ใช้ฟอนต์ DB ใหม่ๆ หรือใช้ฟอนต์ฟรีๆ จากเว็บนี้
(ลองกดไปหน้าแรกครับ มีลิงก์ไปที่เว็บผู้ผลิตล่ะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณนะคะสำหรับความรู้ ฟอนต์ก็มีลิขสิทธิ์ทุกตัวนะคะ
หมายถึงว่าตอนแรกหนูไม่รู้น่ะค่ะ เพิ่งมาเห็นเลยรู้ว่าฟอนต์ก็มีลิขสิทธิ์ทุกตัวเหมือนกัน
แต่สำหรับ f0nt.com ยังไงก็จะโหลดฟอนต์ฟรีต่อไปค่ะ  ไหว้ (อิอิ)
หน้า: [1]