หน้า: 1 2 3 [4]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความร่วมมือ-จับหน้าจอการลงฟอนต์  (อ่าน 2138436 ครั้ง)
นั่งแก้กระจู๋นี้ เปลี่ยน url ของปาล์มจาก HI5 เป็น Facebook กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แก้ตรงไหนไม่เห็น ฮือๆๆ
(แต่เจอโพสนั้นแล้ว)

ก่อนหน้านี้มีแต่ภาพน่ะ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
ลงฟอนต์บน Ubuntu 11.04
(ต้อง 11.04 เท่านั้นครับ ถ้าต่ำกว่านี้อ่านด้านล่างเลย)

เริ่มจากให้ลากไฟล์ฟอนต์มาไว้ที่เดสก์ทอปก่อนเลยจ้ะ (ไฟล์ .ttf นะ)

ดับเบิ้ลคลิกไฟล์ฟอนต์ แล้วกด Install ได้เลยจ้ะ ฮิ้ววว

ลงฟอนต์บน Ubuntu เก่าๆ หรือดิสโทรอื่นๆ
เปิดโฟล์เดอร์โฮมเลยจ้ะ

เสร็จแล้วจิ้ม Ctrl+H บนคีย์บอร์ด

หาโฟล์เดอร์ชื่อ .fonts (ถ้าไม่มีเชิญสร้างใหม่ได้เลย) แล้วยัดไฟล์ฟอนต์ลงไปเลยจ้ะ หยี

จบจ้ะ อืมมมมห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 2011, 11:02 น. โดย แทนครับ! » บันทึกการเข้า
เจ๋ง

ขอบคุณวิธีติดตั้งฟอนต์บน ubuntu 11.04 มาก ๆ ครับ  กรี๊ดดดดด
เพิ่มวิธีสำหรับดิสโทรอื่นๆ หรือรุ่นเก่าๆ แล้วนะจ๊ะ หยี
ลุง install เอกขนก มโนรา และ เมือง ไปแล้ว  เปิด Font ดู ยังไม่มีอะไรเลย ที่  Read me ก็ยังอ่านเป็นไทยไม่ได้จ้า สงสัยในเครื่องลุงยังไม่มี   Font เอาไปอ่าน  Read me อ้อ ลุงซื้อ Power book เก่ามาใช้เมื่อวาน ลง Ps cs2 ได้จ้า จะเอา  โนืะ  มาใช้กับ Ps จ้า
LIKE!!!
---> MAC OS 10.6
1. เปิดโปรแกรม font Book
2. เลือก Add Fonts... (ให้กดตรงกงจักร จะมีลูกศรชี้อยู่ ด้าบบนขวามือ)
3. เลือก font  ที่ต้องการ แล้วกด  OPEN
   การลงแบบนี้สามารถเลือก font ได้ที่ละมาก ๆๆ
มันไม่มีคำว่า install อ่า
จับภาพมาครับ หรืออธิบายมาให้ละเอียดกว่านี้ครับ

1.กดปุ่มดาวน์โหลด

2.กดปุ่ม บันทึก เก็บไว้ที่ไหนก็ได้

3.ดับเบิ้ลคลิกไฟล์ที่โหลดมา
แล้วมันจะปรากฏหน้าจอโปรแกรม  7-Zip (https://7zip-thai.inetbridge.net/) หรือ WinRAR (https://www.rarlab.com/)
ก็แล้วแต่เครื่องของคุณจะลงโปรแกรมอะไรเอาไว้
(ถ้าไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเลยก็กดโหลดตามลิงก์บรรทัดบนครับ)

4.กดดับเบิ้ลคลิกอ่านที่ Readme (ถ้ามี) : เพื่อเป็นการให้เกียรติผู้สร้างสรรค์ผลงาน
ก็ควรอ่านทำความเข้าใจข้อตกลง-ลิขสิทธิ์ในการใช้งานกันหน่อย
เผื่อเจ้าของฟอนต์เขามีเทคนิคดีๆ หรือลูกเล่นลับๆ ในฟอนต์นั้นๆ ครับ

5.วิธีการติดตั้งฟอนต์

5.1 คลิ๊กขาวเลือกปุ่ม แสดงตัวเลือกเพิ่มเติม

5.2 คลิ๊ก ติดตั้งสำหรับผู้ใช้ทั้งหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ย. 2021, 22:45 น. โดย peerawis1412 » บันทึกการเข้า
ขอบคุณมากๆ ครับ เจ๋ง

หน้า: 1 2 3 [4]