หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดต่อวีดีโอส่งอาจารย์ ช่วยหน่อยค่  (อ่าน 5193 ครั้ง)
ถ่ายวีดีโอมาเป็นไฟล์ MPG ตัดต่อด้วยโปรแกรม Movie Maker ได้มั้ยคะ
ลองตัดต่อดูแล้ว แต่พอทำเสร็จ save ไว้ในเครื่องแล้วเปิดเล่นดู มองไม่เห็นอะไรเลย
มืดไปหมดเลย มีแต่เพลงขึ้น ช่วยชี้แจง แนะนำหน่อยนะคะ  (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก)

ปล. ตอนตัดต่อ นำไฟล์จากกล้องวีดีโอลงในคอมหมดแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ก็ใช้ตัดได้นะ  หมีโหด~

ลองเอ็กพอร์ตออกมารึยัง

กด save to my computerอ้ะ  เกย์ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ย. 2009, 13:28 น. โดย หมีโหด* » บันทึกการเข้า

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
^
^
^
อิมพอตออกมาแล้วค่ะ พอเปิดดู ไม่เห็นอะไรเรยย
จอดำสนิท แต่เพลงเล่นได้ ช่วยแนะนำอีกทีนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ  (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก)
เอ็กพอร์ตเป็นไฟล์ไรอ้ะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ย. 2009, 13:28 น. โดย หมีโหด* » บันทึกการเข้า

ปัญหาตอบยากแฮะ  มึนตึ้บ

เอางี้ export เป็นไฟล์อะไรครับ

ปกติมันน่าจะเป็น wmv แต่ถ้าจอมืดๆ มีแต่เสียง กลัวจะคุณจะ export เป็น wma น่ะสิ  ง่ะ

เกือบลืมไปเลยว่าเคยแนะนำตัว
ได้ลากลง timeline รึยังครับ  ฮี่ๆ

โหมด..จริงจังกับชีวิตมากขึ้น
after effect by แบงค์กุ
มันจะมีช่องให้พรีวิวดูตอนทำ

ถ้าดูได้ก็โอเคนะ แสดงว่าเซฟไฟล์ออกมาผิดหรือไม่สมบูรณ์แน่ๆครับ

แต่ถ้าตอนทำก็พรีวิวไม่ได้ แสดงว่าไฟล์ MPEG เรามีปัญหาละ

ผมเดาเอาว่า น่าจะเป็นกรณีแรกมากกว่า ดูพรีวิวได้ แต่เซฟมาแล้วมีแต่เสียง

ขออนุญาตแนะนำว่า

1. ดูไฟล์ที่มีปัญหาซิ(ที่มีแต่เสียง) ว่าเป็น นามสกุลอะไร wma? wmv?
2. ลอง save to my computer ใหม่อีกที เช็คให้แน่ใจว่าเซฟออกมาเป็นไฟล์ wmv ด้วยนะครับ ลองเซฟเป็นไฟล์คุณภาพต่ำๆออกมาดูก่อนก็ได้ จะได้เห็นผลได้ไวๆ ไม่ต้องรอนาน ถ้าใช้ได้ ค่อยกลับไปเซฟให้มันมีคุณภาพดีๆหน่อย

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ลองเอาโปรแกรมอื่นๆเปิดไฟล์ที่เอ็กพอร์ตดูสินะ  หมีโหด~

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ
ตอนนี้ลองแปลงไฟล์วีดีโอทั้งหมดจาก MPG เป็น WMV
แล้วจึง import เข้ามาตัดต่อใน movie maker
เสร็จแล้ว save ถึงจะดูได้ค่ะ

แต่เสียเวลาแปลงไฟล์มากๆ
 ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~
ก็ถือว่าที่ตัดต่อไป ไม่เสียเปล่านะ

ยินดีด้วยค่ะที่สำเร็จ  ลันล้า

หน้า: [1]