หน้า: 1 2 [3]

ผู้เขียน หัวข้อ: [+][+] เรื่องแฟลช กับ กล้อง [+][+]  (อ่าน 19976 ครั้ง)
อ่านแล้วสรุปความได้ว่าพี่แอนกับอู๋จะโดนปล้ำ  กรี๊ดดดดด

ปล.มาเก็บความรู้ด้วยคน  หยี

//เคยเห็นจู๋ไหนซักจู๋ป๋าเลย์ลองแฟรชแบบยิงตรง ยิงขึ้นเพดาน ยิงแบบต่างๆไว้ด้วย แต่หาไม่เจอแล้ว  อ๊าง~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มี.ค. 2010, 22:53 น. โดย ☼ แอนค่ะ ☼ » บันทึกการเข้า

มาเก็บความรู้ด้วยคน เข้าๆ ออกๆ ฟอรั่ม มาพักนึง แต่ หารู้ไม่ว่า มีความรู้มากมาย หลายๆ เรื่อง

...
ขอ มาแชร์ ประสบการณ์ บ้างจ้ะ
ผม ชอบใช้ สายแยกแฟลช นะ ใช้ ของจีนแดง ราคา มันถูกดี  (ตัวทริกเกอร์ ก็ใช้ ระบบ สั่งแฟลชในกล้องก็ใช้ แล้วแต่เหตุการณ์)
แต่เท่าที่ ถามๆ คนขาย เค้าบอกว่า ถ้าใช้ของแท้ (ยี่ห้อ นิกค่อน แพงเว่อร์ อ่ะ) มันจะช่วยให้ใช้งานง่ายขึ้น
พวกระบบอัตโนมัติของแฟลช(i-ttl หรือ ttl)อะไรเนี่ยมันจะ ซิงค์กันทำนองนั้น
(พวกโหมดแฟลข อัตโนมัติ  ttl = ชื่อเฉพาะของ มันทุกวันนี้ ก็ยังไม่เคยจะสนใจว่ามันย่อมาจากอะไร ^^)
....
แต่พอมาใช้สายของจีน
ก็ต้องมา ใช้ โหมดแฟลช M ปรับ + / - แสง เอา
ผมชอบใส่สาย ก็ต่อเมื่อต้องถ่ายพวก เหตุการณ์ ที่เราจัดอะไรไม่ได้ พวกงานเหตุการณ์ ที่ไม่อยู่ประจำที่
ต้องเดินไป เดินมา และเกิดขึ้น ครั้งเดียวหรือสองครั้งเท่านั้น
(เคยกะๆ +/- แล้วไปถ่ายงาน แล้วรู้สึกว่าคนถูกถ่ายจะรำคาญว่า...
เมื่อไหร่ มึงจะถ่ายกรูเสร็จซะที หาาาาาาา ... อันนี้เป็นบ่อยๆ กับเพื่อนๆ ในกลุ่ม ลูกค้าอาจคิดแต่ไม่พูด   ฮี่ๆ)
......

แต่
พอใช้สาย แล้ว มันจะบอกระยะทาง ของแสงที่ไปถึงประมาณว่า ปรับค่า แสงแฟลช M  = 1/128 
เวลาต่อสาย มันจะบอกด้วยล่ะว่า ยิงแสงแฟลชออกไปเป็นระยะ ทางกี่เมตร มันก็ทำให้เรา ชัวร์ขึ้นล่ะ
แล้วเวลา จะหันหัวแฟลช ชิ่งกับเพดาน เราก็ดูว่า เพดานมันสูงกี่เมตร ถ้าสูงสัก เมตรนึง
เราก็เซ็ตแฟลชให้มันยิงแรงเป็นระยะ สองเมตรก่อน
แล้วก็ปรับหัวแฟลชขึ้น ก็ บวกลบ แบบ ง่ายๆ นี่แหละได้ผลดีนักแล

ปล.. ผมใช้ นิกค่อน + แฟลชนิกค่อน อ่ะจ้ะ พวก sb 800 - sb 900
....
วันหลัง นึกอะไรออก มาจะ แชร์ประสบการณ์ล่ะกัน
(ถ้าอะไร บอกผิดไปหรือมีอะไรเพิ่มเติมก็บอกกันด้วย นะ แหะๆ)
ผมได้อะไร ดีๆ จากเว็บนี้ไปเยอะแยะเลย
ต้องตอบแทน กันบ้าง  ^^
....
ไปล่ะ ไปดูกระจู๋ การเมืองต่อ  ฮี่ๆ

ถามครับถาม
หาซื้อแฟลช YN+560 II ไม่ได้  ฮือๆ~
มีที่ไหนขายในราคาโอเคไหมครับ เจอนอกร้านกล้องมันแพงจังเลย

(ชอบใช้แบบแมนวล)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คุณแอนลองดูร้าน ดิจิไลฟ์ ที่ฟอร์จูนอ่ะครับ เดี๋ยวไปลากเบอร์โทรมาให้นะ
http://www.digilifethailand.com/ProductList/tabid/92/CatID/65/%E0%B9%81%E0%B8%9F%E0%B8%A5%E0%B8%8A__YONGNOU.aspx

เห็นขายอยู่พันสองกว่าบาท ดูผิดๆ พันเก้ากว่าๆ เกือบสองแน่ะ ในเว็บอ่ะครับ

ห้างฟอร์จูน รัชดา ชั้น 3 ห้อง 55 ตรงข้าม TRUE SHOP

เบอร์โทรติดต่อ 02-6421829 เวลาทำการ: เปิดทุกวัน ไม่เว้นวันหยุด 11:00-20:00

...

เพิ่มเติมนิดนึงผมซื้อมา สามตัว (ซื้อแล้วใช้น้อยด้วยอ่ะครับ เสียงายพอสมควรเลย)ตอนนี้เสียสภาพ ไปสอง คือ
ตัวนึงฝาปิด ปิดไม่ลงต้องเอายางมัด อีกตัวก็ปิดไม่ได้ ต้องถอดถ่านออกตลอด
นี่คือที่ผมเจออ่ะครับ แล้วก็ตอนนี้  น่าจะหาร้านรับซ่อมยากอ่ะครับ เหมือนว่าตัวแทน
คือบริษัทโปรคัลเลอร์ เค้าเลิกนำเข้า ครับเห็นเค้าประกาศในเฟส อยู่พักนึง

เค้าหันมานำเข้าพวก Phottix แทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2015, 16:25 น. โดย chate.photokeng » บันทึกการเข้า

โอ้ ขอบคุณมากๆ ครับ ฟอร์จูนนี่โอเคเลย  เจ๋ง
พอดีตัวเก่า YN-460 เจ๊งไปสองตัวซ้อนเลย
(ตัวนึงฝาหักเหมือนกัน ใช้ยางมัดเหมือนกัน)
เลยหาอันใหม่มาใช้แทน แล้วก็ไม่ชอบแบบออโต้ เลยเล็งตัวนี้

หรือพอจะมีตัวอื่นที่มันดูโง่ๆ แบบนี้อีกไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ต้องถามว่า ใช้ตัวสั่งแฟลชด้วยหรือเปล่าอ่ะครับ
เพราะ ถ้าใช้แฟลชอื่นแล้ว ตัวสั่งแฟลชเราเป็นของ ยองนู มันก็จะไม่ซิงค์กันนะ ต้องระวัง
ผมพลาดมาแล้ว จำฝังใจเลย ถามคนขาย คนขายบอกใช้ได้ๆ ซื้อไปนี่ จบข่าวเลย ฮือๆ~

...

แฟลชอื่นที่ดูคล้ายๆกัน กูเกิ้ลมาละ  กร๊าก  ยองนู น่าจะถูกสุดนะครับ
แต่ถ้าจะซื้อ YN ยังไงลองโทรไปเช็คของก่อนดีกว่า เพื่อความชัวร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2015, 18:12 น. โดย chate.photokeng » บันทึกการเข้า

ไม่ได้ใช้ครับ
ไม่สิ ต้องบอกว่ามีเหมือนกัน แต่เป็น FlashQ ครับ
นี่ๆ http://iannnnn.com/2014/1460

แต่ก็ตัดปัญหาเรื่องไอ้พวก sync ผ่านมั่งไม่ผ่านมั่งไปละ เจ๋ง

อ่อ จิ๋วแต่แจ๋ว ตัวนี้นี่เอง
ค้นกูเกิ้ล แฟลชจีนแมนนวล ส่วนใหญ่ ขึ้นมาแต่ YN ทั้งนั้นเลยอ่ะครับ ฮิ้ววว

YN น่าจะหาซื้อง่ายสุดนะที่ฟอร์จูน มีร้านกล้องเยอะมากตอนนี้จัดระเบียบให้ร้านกล้องส่วนใหญ่ (ยกเว้นดิจิไลฟ์)
ไป รวมกันอยู่ในโซนเดียวกัน เดินหาเทียบราคาง่ายหน่อยอ่ะครับ

ถ้าเริ่มจากร้านดิจิไลฟ์ หันหน้าออกไปทางทรู ก็ เดินไปทางซ้ายเรื่อยๆ จำไม่ได้ว่าอยู่ชั้น 3 รึเปล่า แต่ถ้าเดินไปแล้วไม่เจอก็ขึ้นบันไดเลื่อนเอาแป๊ปเดียวครับผม

กรี๊ดดดดด ขอบคุณครับ

เอานี่เลยพี่แอน กรี๊ดดดดด

http://www.ebay.com/itm/YONGNUO-YN-560-IV-Wrieless-Speedlite-Flash-for-Canon-Nikon-Camera-and-YN-560-III-/161501077163?pt=AU_Flashes&hash=item259a36deab

กรี๊ดดดดด ราคาไม่ค่อยทิ้งกันเลยเนอะ น่าสนๆๆ (บ้านเราถูกกว่าอีเบย์อีกแฮะ 1990 บาท)

อ้อ พอดีตอนนี้เจอที่เขาขาย YN560-III มือสองอยู่
เลยเลียบๆ เคียงๆ ถามนิดนึง ถ้าได้ราคาถูกก็เอา  กร๊าก
ทั้งๆ ที่ไอ้แบบรับส่งสัญญาณอะไรนั่นไม่ได้จะใช้เลยนะ

iNew Ch. - Review Yongnuo YN560iii แฟลชคุณภาพราคาถูก
อันนี้รีวิว

หน้า: 1 2 [3]