หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 [29]

ผู้เขียน หัวข้อ: Typomancer's Journal  (อ่าน 236113 ครั้ง)
แจ่มมากครับ  กรี๊ดดดดด
จริงๆ จะบอกว่ามีของผม 3 ตัวนะครับ คุ้ยๆ ดู (โคตรฟลุกอะ ได้ได้ไง กร๊าก)

perfectionist
โอ๊ย ขอให้รวยๆๆ โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สาธุครับ ไหว้

เข้ามาอวยพร "ขอให้รวย ขอให้รวย"
เช่นกันครับ
(หลวงพี่ก็ติดตามอยู่น่ะครับ)

sometimes you need to let things go.
สาธุครับหลวงพี่ ไหว้

เรื่องของเรื่องคือผมส่งฟอนต์ประกวดในงาน Granshan แต่ทว่ามันไม่ได้รับตำแหน่งและรางวัลใดๆ กร๊าก

แต่เอาจริงๆ ก็คือทำเผื่อไว้ขายน่ะแหละ ผมจึงไม่ค่อยซีเรียสเรื่องการประกวดเท่าไหร่นัก ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร
และก็รู้สึกยินดีมากเพราะว่าผมไม่ได้ทำฟอนต์ไทยนานมากแล้ว ตัวนี้เลยอาจจะเป็นฟอนต์ไทยในรอบหลายเดือนครับ

นี่โพสต์ก่อนในเพจตัวเองอีกนะ กรี๊ดดดดด

แล้วจะมาทยอยๆ เล่าให้ฟังนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ย. 2014, 19:38 น. โดย าาา๐ » บันทึกการเข้า

โวย โอ๊ย ยินดีต้อนรับและขอบคุณมากๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 เจ๋ง ยังเก่งเหมือนเดิมเลยนะครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ขอบคุณครับ อ๊าง~

ตอนแรกที่คิดคอนเสปท์ ก็นึกไม่ค่อยออกครับว่าจะทำออกมาแนวไหนดี
ยึดแค่ว่าจะทำฟอนต์ในคลาส didone เป็นหลัก (ตัวอย่างฟอนต์ didone คือฟอนต์ Bodoni และ Didot เป็นต้น)

แต่สไตล์แข็งๆ ก็เคยทำแล้ว สไตล์แฟชั่นก็เคยทำแล้วแต่ว่าทำแบบไม่สุด
ก็เลยคิดว่านี่แหละ ลองทำแบบแฟชั่นกึ่งๆ แฟนซีไปเลยละกัน

จากบุคลิกก็รวมจากฟอนต์ผมหลายๆ ตัวเข้าด้วยกัน ปรับนู่นปรับนี่ให้ดูสดและใหม่ขึ้น

เทียบกับตัวเก่าที่เคยทำ

จะเห็นได้ว่าผมลด serif ให้บางลงมาก (เมื่อก่อนไม่กล้าทำบางมากๆ เดี๋ยวนี้กล้าแล้ว กร๊าก) เพิ่ม stem ให้หนาขึ้น

กรี๊ดดดดด เรื่องความบางของ serif นี่เป็นเรื่องของยุคสมัยจริงๆ นะครับ ย้อนกลับไปหลายๆ ปีก็คงไม่มีใครกล้าเหมือนกัน แต่ตอนนี้ทุกอย่างพร้อมแล้ว

หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 [29]