หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมออกแบบโลโก้งานแต่งด้วยนะครั  (อ่าน 103109 ครั้ง)
 น้องดำ เนื่องจากกำลังจะเข้าสู่สมาคมพ่อบ้านในไม่ช้านี้ อีกสิ่งหนึ่งที่ต้องทำก็คือการจัดหาการ์ดงานแต่งครับ  น้องดำ
ปัญหาคือ เมื่อจะทำการ์ด ก็ต้องเผื่อนึกไปถึงเรื่องโลโก้งานแต่งด้วย

ทีนี้ก็เลยนั่งประชุมในบ้าน ได้ความว่าเรา(จริงๆผม)ยังไม่มีโลโก้กัน

เลยอยากจะขอแรงชาวฟอนต์ช่วยผมออกแบบหน่อยครับว่าโลโก้นี้จะออกแบบยังไงดี
โลโก้นี้ คือภาพที่จะอยู่บนการ์ดงานแต่งและบนเวทีครับ

ตัวอย่าง

1. ผมชื่อ โอ และแฟนชื่อ แอน O Ann
2. น้องชายบอกว่าอยากได้แบบตัวอักษรเก๋ๆนิดนึงแต่เรียบง่าย (ประมาณแบบอันที่ 4 ตามภาพ) ... เพราะว่างานนี้ผู้ใหญ่น่าจะเยอะอยู่
3. งานของเราจัดวันที่ 18 กรกฎาคม 2553 ครับ

ผมลองทำเองดูแล้วปรากฎว่าพอเป็นงานจริงๆจังๆ ทำออกมาดูไม่จืด  น้องดำเหงื่อตก เลยอยากขอความช่วยเหลือออกแบบโลโก้แบบเอาไปใช้ได้จริงเลยครับ
 ไหว้ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ได้เลยครับหมอแมว เจ๋ง

แล้วก็ยินดีเรื่องงานแต่งด้วยนะครับ ยิ้มน่ารัก
ทำไม่เป็น ขอรอชมก็แล้วกันครับ  กรี๊ดดดดด

ขอแสดงความยินดีและยินดีต้อนรับเข้าสู่สมาคมพ่อบ้านครับ  ปลื้ม
ยินดีด้วยครับหมอ
 กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

หมอน่าจะมีภาพในใจบ้างแล้วล่ะ ว่าอยากให้งานออกมาเป็นอารมณ์แบบไหน
(เช่นอยากให้โรแมนติกแบบฝรั่ง หรือโรแมนติกแบบลูกกรุงไทยเดิมๆ )

เพราะนอกจากโลโก้แล้วเนี่ย อย่างอื่นที่ตามมามันก็จะได้มีแนวทาง และเวลาเถียงกันก็จะจบง่ายขึ้น กร๊าก
เช่นพวกชุดที่ใส่ ของที่ระลึก การประดับตกแต่งร้าน เพลงที่เปิดคลอในงาน วีดีโอพรีเซนต์ อะไรอย่างนี้น่ะครับ

ผู้ออกแบบจะได้ทำได้ตรงใจน่ะครับ พอได้โลโก้เนี่ยแล้วผมว่ามันบอกแนวทางได้ง่ายกว่าอธิบายเยอะเลยนะครับ

อย่างอันนี้ ผมบอก(บังคับ)แอนว่าอยากให้เป็นแบบลูกทุ่ง สีแปร๋นๆ
แล้วก็ยกตัวอย่าง แหยมยโสธร และบอกว่าห้ามเลียนแบบแหยมนะเว้ย เอาอารมณ์นั้นน่ะ
ประมาณว่าตอนนั้นไม่รู้จะยกตัวอย่างอะไรให้เห็นภาพ ก็เลยยกแหยมมาบอกก่อน
(ไม่อยากให้มันแหยมมากนัก ไม่ชอบถูกหาว่าเลียนแบบน่ะครับ)

แต่ก็ทำออกมาได้ดี หลายคนบอกว่าแหยมนี่หว่า กร๊าก  ฮือๆ~

เพื่อนที่เป็นเจ้าของร้านอาหารที่จัดเลี้ยงเห็นโลโก้ เค้าก็บอกพนักงานให้ใส่เสื้อลายดอก ผ้าขะม้าคาดพุงกันเลยครับ   อืมมมมห์
ส่วนตอนงานเลี้ยงผมไม่มีเวทีไม่มีพิธีการ  ก็เปิดเพลงลูกทุ่งศรคีรี ทูลทองใจ อะไรอย่างนี้ คลอไปตลอดงาน

// อ้อ ของผมพิมพ์เป็นสติกเกอร์แปะบนฟิวเจอร์บอร์ด
พลาดตรงที่เชื่อเจ้าของร้านเกินไปว่าผิวสติกเกอร์มันไม่สะท้อน (ตอนนั้นไม่มีตัวอย่างให้ดู ด่วนมากๆ สั่งเช้าใช้ตอนเย็น)
ทำจริงๆออกมาแล้วเวลาถ่ายรูปแล้วมันสะท้อนแสงครับ เงาแผล่บ  อี๋~

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2010, 07:31 น. โดย คุณภูกระดึง » บันทึกการเข้า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ยินดีด้วยนะคะหมอแมว กรี๊ดดดดด

ขอให้ได้โลโก้ถูกใจนะคะ

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
หมอแมวช่วย guideline เพิ่มอีกนิดอย่างที่ลุงอ๋าห์ว่าอ่ะครับ
เช่นแบบ หมอแมวและแฟนหมอแมวชอบสีฟ้า
ชอบพวกต้นไม้ๆ หรือทำโลโก้คุมโทน สีหวานๆ แพนโทน หน่อย

อะไรแนวๆ นี้หน่ะครับ
จะได้วางงานออกแบบง่ายขึ้น  กรี๊ดดดดด

กรี๊ดดดดดด  ยินดีด้วยค่ะพี่หมอ  กรี๊ดดดดด

คนแห่ขันหมากพอมั้ยคะ อยากช่วยแต่ ไม่รู้จะช่วยอะไรดี เพราะออกแบบไม่เป็น  เกรียน

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
โลโก้ทำเป็นสติ๊กเกอร์ แปะบน พีพีบอร์ด (ฟิวเจอร์บอร์ดนั่นแหละ) ก็ได้ครับ
แต่สติ๊กเกอร์ต้องเป็นเคลือบด้าน ไม่ใช่เคลือบมันนะครับ แสงจะได้ไม่สะท้อนฮะ

ส่วนเรื่องโลโก้ คงต้องตามพี่อ๋าห์บอก คือ
หมอแมวต้องบอกตีมงานคร่าวๆ เพื่อไกด์ให้คนออกแบบนิดนึงอะครับ
ไม่งั้นมันจะกว้างมากเกินไปหน่อยครับผม
เดี๋ยวช่วยถือหมอนครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ได้ข่าวว่า(แอน)เป็นเจ้าสาวไม่ใช่หรือเธอว์  เกรียน

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
งั้นผมช่วยถอยหมอน..

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

อยู่ดีๆ ก็อยากลองทำ  
ไม่รู้จะช่วยอะไรได้ไหม กร๊าก
ออกแบบโดยอิงจากการอ่าน เรื่องราวอินเลิฟ โดยหมอแมว(จากที่นั่นแหละ)
โทนสี หวาน (เหลือง น้ำตาล ฟ้าอ่อน)

ลองทำออกมาดูครับ
เผื่อท่านใดเอาไปดัดแปลง หรือปรับต่อ ก็ยินดี  ยิ้มน่ารัก

ยินดีอีกครั้งครับหมอแมว  กรี๊ดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2010, 16:12 น. โดย ออยอิชี่ » บันทึกการเข้า

ยินดีด้วยครับ กรี๊ดดดดด

ของออยน่ารักอ้ะ เกย์ออก
แต่เยอะไปป่าว หมีโหด~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ไม่ชอบส่วน หรืออันไหน ตัดออกได้เลย  ฮ่าๆ ฮือๆ

หรือไม่ก็ใส่เพิ่มให้เยอะๆเลยก็น่าหนุกนะครับ
แบบอ่านภาพจากการ์ดได้เป็นเรื่องเลยนี่ ยิ่งเจ๋ง

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11