หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างฟอนต์ลายจุด ให้เด็กคัดลายมือต  (อ่าน 13620 ครั้ง)
 ไหว้ ถามพี่ๆหน่อยครับ คือว่าผม ต้องการสร้างฟอนต์ที่เป็นลายจุด ที่ไว้ให้เด็กคัดลายมือตามครับ เป็นภาษาไทยเขิน ไม่ใช่ภาษาไทยนะ ไม่ทราบว่า ในฟอนต์แลป ทำได้ไหม หากได้ก็อนุเคราะห์ด้วยครับ หรือไม่ก็แนะนำโปรแกรมอื่นก็ได้ครับ ขอบคุณหลายๆ ไหว้
http://www.f0nt.com/release/layiji-%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD/
อันนี้ป๋าเลย์ เขาทำไว้

และอันนี้ด้วยครับ
http://www.f0nt.com/release/layiji-%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B9%92/

ส่วนคำถามที่ว่า
ผม ต้องการสร้างฟอนต์ที่เป็นลายจุด ที่ไว้ให้เด็กคัดลายมือตามครับ เป็นภาษาไทยเขิน ไม่ใช่ภาษาไทยนะ ไม่ทราบว่า ในฟอนต์แลป ทำได้ไหม

ตอบว่า ทำได้ครับ

ถามต่อเลยนะ ครับ
คือว่า ผมจะสร้างฟอนต์แบบลายจุดนั้นแหละครับ (ภาษาไทยเขินครับ) ผมทำได้หมดแล้ว แต่จะทำเป็นลายจุดไม่เป็น ใครพอทำเป็น กรุณาบอกวิธีหน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ต้องรอ ป๋าเลย์ มาเผยกลวิธีแหละครับ

ทำวงกลมเล็กๆ ขึ้นมา 1 วง แล้วค่อยๆ copy เรียงต่อๆกันทีละจุดครับ

ไม่ได้ล้อเล่นครับ ฟอนต์ลายจุดนี่ต้องถึกมากๆถึงจะสวย โดยเฉพาะช่วงรอยต่อของเส้นที่ชนหรือตัดกัน

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ป๋าครับ ฟอนต์แบบนี้ถ้าเราลากในอีรัตน์
แล้วทำเส้นเป็นจุดไข่ปลาแทน มันจะง่ายกว่ามั้ยฮะ
จุดมันจะได้เรียนเป็นระยะที่เท่ากัน

หรือว่ามันจะไม่เนี๊ยบอย่างที่ป๋าว่า
เพราะผมคิดว่าถ้าเรียงอย่างที่ป๋าว่า
ระยะห่างระหว่างจุดน่าจะคุมยากอยู่
เคยลองแล้ววิธีนี้แล้วแต่ปรากฎว่ามันไม่เนี๊ยบจ้ะ
ไอ้จุดๆเวลาเอาจาก illus มาใส่ใน fl มันจะไม่เป๊ะจะมีการบิดเบี้ยวเกิดขึ้น

จุดเองเวิร์คสุด หลังๆใช้ copy หัว กับหางของตัวที่ทำแล้วมาปะๆผสมๆกัน

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ออครับ ลืมไปว่ามัน copy มาได้นี่นา
เพราะถ้าให้จุดเองเรียงเองทุกตัว คงตายพอดี
หน้า: [1]