หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ InDesign แย่แล้ว ช่วยด้วยค่า .. T^T  (อ่าน 7987 ครั้ง)
สวัสดีค่ะ..

คือว่าเวลาจะนำรูปจาก Power Point มาใส่ในโปรแกรม InDesign มันเป็นรูปของการกรอกแบบฟอร์มค่ะ

แล้วทีนี้พอ Copy ภาพ นำมาใส่ ภาพมันแตกอ่ะคะ ตัวหนังสืออ่านไม่รู้เรื่องเลย ต้องแก้ที่ตรงไหนคะ T^T
งมอยู่นาน ไม่ได้ซักที ..

แล้วพอจะย่อภาพ มันย่อไล้วไม่ไปทั้งภาพ มันไปบางส่วนอ่ะคะ ทำยังไงดีคะ หรือว่าเป็นเรื่องปกติของโปรแกรมนี้ ..

ฮือ .. พี่ๆผู้ใจดีช่วยด้วยนะคะ ..

ขอบคุณมากๆๆเลยค่ะ :' (

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 2010, 23:08 น. โดย alwaeyz » บันทึกการเข้า
มัน view เป็นแบบที่ไม่ใช่ full quality รึเปล่าครับ

ลองไปที่ view > display performance แล้วก็ high quality display

ส่วนที่ย่อภาพแล้วไปแค่บางส่วน เข้าใจว่านั่นคือ crop ครับ
ถ้าจะย่อ ลองดับเบิ้ลคลิกให้กรอบเปลี่ยนสีแล้วย่อนะฮะ
(ไม่ได้ทำนาน จำอีกวิธีไม่ได้ละ)

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
อย่างที่กันย์บอก
เป็น Overprint preview รึยัง

ตัวคนเดียว :]
แนะนำแบบนี้ครับ

เอาเรื่อง จะย่อแล้วมันกลายเป็น Crop รูปก่อนเนอะ

อันนี้ไฟล์ดั้งเดิมนะครับ เวลาเราคลิกที่รูปภาพปั๊บ จะเป็นตุ่มๆ ใสๆ 4 มุมของภาพ

ทีนี้พอเรากดหรือดึงเพื่่อที่จะย่อปั๊บ มันกลายเป็นการ Crop ครับ
ใน indesign นี้ ถ้าเราคลิกแล้วย่อกันโต้งๆ เลยมันจะเป็นการ crop ครับ

ทีนี้แล้วถ้าจะย่อหล่ะ ทำอย่างไร
ให้กดแบบนี้ครับ

ให้เรา คลิกที่ภาพ แล้วกด ปุ่มตัวอักษร e ครับ
พอกดตัว e แล้ว มันจะขึ้นตุ่มๆ ทึบๆ ล้อมรอบด้าน

จากนั้น ถ้าอยากย่อให้มันได้ Scale ก็กด Shift ค้างไว้แล้วทำการ ย่อหรือขยายครับ  เจ๋ง

ส่วน ภาพไม่ชัด แนะนำแบบนี้ครับ
อย่า copy ไฟล์ภาพจาก power point มาแปะโดยตรง
ให้ทำการ Place ภาพเอาครับ
คือ ไปที่ File> Place (เลือกรูปที่เราจะวางครับ)  แบบนี้จะดีกว่า  เจ๋ง

ส่วนการปรับให้ Preview แบบ ชัดไม่ชัด เลือกตามนี้ครับ

บวกพี่ออย  เกย์ออก

บวกบิ๊กคืน  เกย์ออก

indesign สงสัยตรงไหน ถามได้ครับ
ตอบได้จะช่วยตอบให้ ถ้าตอบไม่ได้ ก็จะหายไป ฮ่าๆ ฮือๆ

Indesign นี่มีลูกเล่นเกี่ยวกับ text อะไรเจ๋งๆ มั้ยครับ
ที่พอจะคล้ายๆ Photoshop

ปล. บางฟังก์ชั่นใน ID ยังไม่เคยใช้เลย ฮ่าๆ ฮือๆ

โอ่ะๆๆๆ .. แจ่มแจ้งมากๆๆๆ

ขอบคุณคุณออยอิซี่ คุณกันย์ซ่าป่วนโลก คุณบิ๊กเล็ก มากเลยค่าาาา..

ถ้าสงสัยตรงไหนจะมารบกวนอีกนะคะ แห่ะๆ ^^''

Indesign นี่มีลูกเล่นเกี่ยวกับ text อะไรเจ๋งๆ มั้ยครับ
ที่พอจะคล้ายๆ Photoshop

ปล. บางฟังก์ชั่นใน ID ยังไม่เคยใช้เลย ฮ่าๆ ฮือๆ

เจ๋งๆ ที่ว่า มันแนวไหนบ้างอ่าบิ๊ก  งง

สามมิติ (อันนี้จาก Illus มั้ง)
คือผมจะทำพรีเ็ซนต์ให้มันคล้ายๆ นิตยสาร
แต่ว่าต้องคอยสลับกับ PS เมื่อเอาลูกเล่นมา
ก็เลยอยากรู้ว่ามันมีอยู่ใน ID บ้างมั้ย

คงต้องทำใน illus หรือ ps เอานั่นแหละ
ID มันเน้นจัดหน้า ทำลูกเล่นอะไรมากไม่ได้

ตัวเดียวทำได้หมด เดี๋ยวขายโปรแกรมได้น้อยสิ  เกรียน
จริงด้วย ฮือๆ~

มีปัญหาครับ
พอดีจะ Export ไฟล์ ID เป็น PDF แล้วโปรแกรมแฮงค์ตลอดเลย
ปัญหานี้เป็นเพราะอะไรครับ

หรือเป็นเพราะเครื่อง  ฮือๆ~

แฮงค์ที่ว่ามันยังไงครับ

มันฟ้องไหมว่า Adobe Indesign บลาๆๆ was Crashed ไรงี้ป่ะบิ๊ก
หรือ พอเซฟแล้ว มันดับไปเองเลย  งง

โทษทีครับที่ตอบช้า  ฮือๆ~

คือมันแฮงค์ ตอนที่ผมเลือกกด Export ไปแล้ว

คือ ประมาณว่า มันกำลังทำให้เป็น PDF แล้วก็แฮงค์ไปเลย

เป็นเพราะเครื่องผมเป็น windows 7 ด้วยมั้ยครับ
(รู้สึกจะเคยเป็นแบบนี้ทีนึง แล้วก็หาย แล้วก็กลับมาอีก  ฮือๆ~)

หน้า: [1] 2