หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนเอยขอนแก่น กิน กิน กิน!!!!  (อ่าน 44141 ครั้ง)
นี่หมาสามหัว แค่เห็นรูปก็รู้เลยเร๊อะว่าตากลมน่ะ สุดยอด  กร๊าก

ต้มแซบฮ่ะ

ลาบเป็ด ไม่ได้กินแฮะ ไม่รู้หรอยเปล่า

อันนี้แจ่มมาก ผัดหมี่โคราช

ไก่มันแห้งอะ เลยไม่ได้กิน แต่ตำนี้ไม่แน่ใจว่าตำโคราชปะ แยกไม่ออกระหว่างตำไทยกับตำโคราช  กร๊าก

ตำนั้นเป็นปูปลาร้า เจ๊บอลลูนสั่ง

จานนี้ 5 ดาว คอหมูย่าง โคตรอร่อยเลย ขนาดลดความอ้วนยังซัดไปหลายชิ้น

ปิดท้ายด้วยไส้อั่ว เป็นอันจบทริปค่ะ
สรุปว่าชอบภาคอีสานแฮะ หรือจะเบื่อที่เชียงใหม่มันซ้ำไปแล้ว เลยชอบอีสานมากกว่า ไว้ไปอีก ลันล้า

เค้าเรียกใส้กรอกอีสานฮับเจ๊  หมีโหด~

ขอโทษ อย่าดราม่านะ ฮือๆ~

ปกป้องอาหารโคราชยิ่งชีพ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตำโคราช มันมีลักษณะและส่วนผสมของตำไทยกับตำลาว
ตำไทย
ใส่ถั่วลิสง ไม่ใส่ปลาร้า รสหลักๆ ส่วนมากจะเปรี้ยวหวาน

ตำลาว
ไม่ใส่ถั่วลิสง ใส่ปลาร้า รสหลักๆ ส่วนมากจะไม่หวาน

ตำโคราช
ใส่แมมทุกอย่าง ถั่วลิสง ปลาร้า ปูเค็ม รสเปรี้ยว เค็ม หวาน

รอลุงบั๊กซ์มาคอนเฟิร์มอีกทีนะ
ตอนอยู่โคราช ไม่ค่อยได้กินตำโคราช เพราะไม่ชอบถั่วลิสง

เค้าเรียกใส้กรอกอีสานฮับเจ๊  หมีโหด~
ขอโทษ อย่าดราม่านะ ฮือๆ~

ที่ผ่านมานึกว่าโบว์มันเล่นมุก  กร๊าก

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
เรียกอาหารโคราชผิด เดี๋ยวเจ้าแม่มันด่า ฮือๆ~

สรุปว่าโบว์แยกออกใช้มั้ยระหว่างไส้อั่ว กับไส้กรอกอีสาน  กรี๊ดดดดด

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
เหมือนจะออกนะ  กร๊าก

อายจัง พาไปกินซีฟู้ด
สารภาพเลยว่าพาเข้าร้านผิด 555

สงสัยค่ะ.... ที่พี่แอนโพสต์ในทวิตเตอร์ว่าไส้อั่วอร่อยๆ นี่
คือไส้อั่วจริงๆใช่ไหมคะ ไม่ใช่สับสนกับไส้กรอกอิสานใช่ไหมคะ  ฮ่าๆ ฮือๆ

อันบัน ♥
ว้าย กร๊าก พี่ชอบไส้อั่วนะ ส่วนไส้กรอกอีสานน่ะเฉยๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มากินไส้อั่วเชียงใหม่นี่ ข้าวเหนียวห่อใบตองก็มีเหมือนกัน  กรี๊ดดดดด
เอ้ะ ปกติตำโคราชไม่เจอใส่ปลาร้านะ น่าจะตำโคราชก็คือ ตำไทยไม่ใส่ถั่ว ใส่ปู  งง

เอ้ะ บางคนบอกว่าตำโคราช คือตำไทยใส่ปลาร้า  กร๊าก โอ้ยแยกไม่ออก รู้แต่อร่อย
แต่คนโคราชเวลาสั่งเค้าจะเรียกตำผสมนะเออ  ฮี่...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มี.ค. 2011, 22:16 น. โดย สหายเบลห์ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8