หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการใช้ font JS Ekachai  (อ่าน 9246 ครั้ง)
ผมมีปัญหาเวลาใช้ font JS Ekachai ไม่สามารถใช้ภาษาไทยได้ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ
โหลดจากแหล่งไหนก็ไม่สามารถใช้ได้เลย
โปรแกรมอะไรครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช้ใน Microsoft Word 2010 คับ ใช้ไม่ได้เลย
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,6782.0.html
ลองโหลดจากนี่ยังครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลองแล้วครับคุณแอน ลองโหลดจากที่คุณแอนเคยตอบในกระจู๋อื่นที่ตามหาฟอนต์นี้แล้วด้วย
แต่มันก็ใช้ไม่ได้อ่ะครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร
แล้วใน link ก็ไม่มีฟอนต์ตัวนี้อ่ะคับ รู้สึกว่าหายากจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เม.ย. 2011, 23:44 น. โดย benzene19 » บันทึกการเข้า
โอว ฮือๆ~

ปกติคุณแอนใช้แล้วไม่มีปัญหาใช่มั๊ยครับ
ไม่เคยใช้เลยครับ

ผมใช่ใน Adobe Indesign แล้วมันไม่มีปัญหา แต่ใช้ใน microsoft office ไม่ได้ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนกัน ผมลองนำฟอนต์
นี้ไปเปิดในโปรแกรม fontlab แล้ว รู้สึกว่าเหมือนฟอนต์นี้จะไม่ใช้ unicode หน่ะครับ
งั้นต้องหาเวอร์ชันที่เป็น unicode ครับ
เท่าที่รู้มีมีคนนึงเขาแปลงไว้แต่ใช้ชื่อ EAC ขึ้นต้นแทน
แต่หาไม่เจอครับ เสียดายไม่มีใครออกตัวเป็นเจ้าภาพ

หรือมีตระกูล DSN ตัวไหนที่ใกล้เคียงใช้แทนได้มั้ยคะ
นึกหน้าตาเอกชัยไม่ออกเลยแฮะ

มันเหมือนกับว่าเป็นฟอนต์ที่หายไปจากตระกูล JS เลยหล่ะครับ
เพราะว่าไปโหลดจากที่ไหน แม้กระทั่งเวปไซต์ต้นฉบับเองก็ไม่มี
เหมือนเป็นฟอนต์เก่าแล้วอ่ะครับ พอดีเอกสารที่จะเปิดเป็นเอกสารเก่า
แล้วใช้ฟอนต์นี้อยู่ พอเปิดออกมาไม่มีฟอนต์นี้ การจัดหน้าของเอกสารก็เลยเปลี่ยนไปหมดเลย
ต้องมาจัดใหม่เป็นพันหน้าอ่ะครับ  ฮือๆ~
หน้า: [1]