หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์ วิจารณ์ PSL5 อย่างเบาๆ  (อ่าน 28854 ครั้ง)
PSL5 มาแล้ว เรามาดูว่า ฟอนต์ไหนที่จะมีแนวโน้มเป็นฟอนต์เกร่อกันครับ

http://www.fontpsl.com/webpage/myfont/serie.php?id=%205

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
PSL สยามสแควร์

ฟอนต์นี้ ชื่อเดียวกันกับ DB สยามสแควร์ แต่มีรูปร่างพ้องกันกับฟอนต์นายพล
น่าจะได้รับการบันดาลใจมาจากฟอนต์นายพลเทมเพลต จิงๆ แต่มีน้ำหนักให้เลือก เยอะพอสมควร

ส่วนตัวคิดว่า ฟอนต์นี้ สวย อิอิ

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
แหม เบาจริงๆ ด้วย กร๊าก
เห็นแล้วมีกลิ่นของนายพลแว้บนึงครับ
แต่ของเขามีหลายน้ำหนักมากกว่ากันเยอะเลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ทำไมเมื้อนเหมือนฟอนต์นายพล กร๊าก
PSL สีหราช

มองไปมองมา นึกว่า โนว์ ของท่านเอก คิดว่าคงจะได้แรงบันดาลใจการขึ้นรูปอักษรไทยมาจาก Know
ด้วยนะ แต่ก็จัดว่า สวยเช่นกันครับ เดี๋ยวนี้ PSL ปรับกลยุทธการขายฟอนต์ใหม่ เป็นการเช่าใช้ไงไม่รู้
ลองเข้าไปศึกษาการซื้อดูนะครับ

เทียบ

ฟอนต์ PSL5 ขาดความ Originality ไปเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2011, 17:00 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

ใช่ครับ เขาให้เช่า
เท่าที่เคยอ่านเนี่ยเห็นว่าคนละ 500 บาทต่อฟอนต์ต่อปี
แบบนี้ก็ประหยัดดีนะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลองสักหน่อยดีกว่ามั้ง ของสวยๆ ก็ถือว่ามี

โห เพิ่งเห็นที่ edit เปรียบเทียบ คล้ายมากๆ เลยครับ

PSL ทรนง

ตัวนี้คล้ายๆ กับฟอนต์ไรน้าาาา กำลังนึก ...... ในเครือ อ.นุ แต่ไม่คล้ายจัดนะ แค่มีกลิ่นอายเบาๆ
จัดว่าเป็นฟอนต์ ที่มีคุณภาพและสไตล์ที่ค่อนข้างชัดเจน แนะนำให้ใช้จังเลยอ่ะ
เข้ากับจริตผมอย่างบอกไม่ถูก ใครคิดว่าอย่างไรบ้างนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2011, 01:33 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

PSL ธนูทอง

ฟอนต์นี้เหมือนจะได้รับแรงบันดาลใจจากบางฟอนต์ที่แจกฟรีในเว็บนี้นะ น่าจะฟอนต์ที่คุณแอนออกแบบ ชื่อฟอนต์ไรหว่า หามาเทียบกันเร็ว ISO มะ
แต่ว่าธนูทองมีความชัดเจนมากกว่าครับ ดูเป็นมืออาชีพ และน่าจะเป็นที่นิยมอย่างมากต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2011, 09:26 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

PSL สมาร์ท

ไอ้แมงมุม มาอีกละ เหมือนฟอนต์ที่แจกฟรี กับ DB บางตัวนะ ขอไปรีเสิชก่อนละกัน
แตกต่างที่การตีความ การใส่ดีเทล จริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2011, 16:43 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

PSL แพรวสุดา และ แพรวสุดา เซอรีฟ

Verdict: นี่แหละครับ คือความเป็น PSL ของจริง ฟอนต์ลักษณะนี้ต้องยกให้เขาเลย เพราะทำออกมาได้
Originality มากๆ เป็นอารมณ์ที่มีดีเทลเล็กๆ น้อยๆ ดูมีจริตจะกร้าน เหมาะจริงๆ กับงานสวยๆ งามๆ
แบบ Feminism ไว้จะมาวิเคราะห์ลึกอีกทีนะครับ เอามาให้ชมกันก่อน

PSL สกรีน/สกรีนเอ็กซ์ตร้า

แม้ว่าคุณแอนและหลายๆ ท่าน เคยทำฟอนต์แนวนี้แจกให้ใช้ฟรี แต่สำหรับ PSL สกรีน/สกรีนเอ็กซ์ตร้า
มันมีอะไรมากกว่านะครับ ในด้านความคมชัดในการขึ้นทรงตัวอักษร และ สไตล์ ที่ดูใส่ใจมากๆ  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)
ถ้าใครชอบฟอนต์แบบนี้ ก็ลองไปเช่าเขาละกันครับ แต่อ่านรายละเอียดให้ดีๆ นะ ศึกษาให้กระจ่างก่อนจ่ายเงินนะครับ  ไหว้

ฟอนต์ลายมือ น่ารักดีครับ

ง่ะ psl หันมาตีตลาดฟอนต์มวยวัดแล้วหรือนี่  กร๊าก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: [1] 2