หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Nokia กับฟอนต์ใหม่ Nokia Pure  (อ่าน 14448 ครั้ง)
ขอบคุณน้องก็อท www.kotzhul.com ที่แปลบทความนี้นะครับ เยี่ยมมาก

ข่าวนี้หลายๆคนอาจจะรู้กันไปซักพักแล้วสำหรับการเปลี่ยนฟอนต์ใหม่ของ Nokia ที่มีชื่อว่า “Nokia Pure — Beauty in Supreme Usability” โดยนักออกแบบ “Dalton Maag” ซึ่งฟอนต์นี้จะถูกนำมาใช้แทนฟอนต์เก่าอย่าง Nokia Sans ที่ใช้มานานมากกว่า 20 ปี การเปลี่ยนฟอนต์ครั้งนี้โนเกียคงหวังอย่างมากที่จะเปลี่ยน Brand ของตัวเองให้ดูทันสมัย และสามารถจับกลุ่มผู้ใช้งานมือถือในกลุ่ม Smart Phone มากขึ้นนั่นเอง

มารู้จัก Nokia Sans กันก่อน

ฟอนต์ Nokia Sans นั้นถูกออกแบบโดย Erik Spiekermann ซึ่งลักษณะของฟอนต์ Nokia Sans คือมีแข็งแรงและมีความ Contrast ค่อนข้างสูง ทำให้ง่ายต่อการแปลงฟอนต์ในลักษณะของ Pixel ได้ง่ายเมื่อถูกนำไปใช้ในมือถือรุ่นเก่าๆที่มีความละเอียดจอของมือถือที่มี Pixel ไม่มากนัก โดยฟอนต์ตัวนี้เริ่มใช้ในโลโก้ของโนเกีย (อันที่ 3) มาหลายสิบปีจนถึงปัจจุบัน

ภาพที่ 1 : วิวัฒนาการโลโก้ของ Nokia

ภาพที่ 2 : ฟอนต์ Nokia Sans ภาษาไทยโดย อนุทิน วงศ์สรรคกร และ เอกลักษณ์ เพียรพนาเวช

ลุคใหม่ของ โนเกีย เพียว

Dalton Maag ได้เข้ามามีส่วนเกี่ยวข้องกับ Nokia Pure โดยได้รับโจทย์จากโนเกียให้ออกแบบฟอนต์ใหม่ที่มีดูทันสมัย และสามารถใช้ได้ทุกสื่อ ทุกช่องทาง ไม่ว่าจะเป็น ในตัวระบบมือถือเอง หรือแม้แต่ในเว็บก็ตาม รวมถึงต้องซัพพอร์ททั้งตัวอักษรขนาดเล็ก ต้องทำให้อ่านออกเมื่อถูกใช้ในมือถือรุ่นธรรมดาๆที่หน้าจอมือถือมีขนาดไม่ใหญ่มากนัก และอีกข้อคือต้องออกแบบฟอนต์ในภาษาอื่นๆด้วย หนึ่งในนั้นคือพี่ไทยของเราด้วยนั่นเอง โดยลักษณะของ Nokia Pure นั้นจะต้อง – เรียบง่าย, ชัดเจน, นำไปใช้ได้จริง, สวยงาม ซึ่ง Dalton Maag ให้คำนิยามสั้นๆของลักษณะฟอนต์ทั้งหมดในคำว่า “Pure”

ภาพที่ 3 : Nokia Pure ในรูปแบบต่างๆ (Light, Regular, Bold)

ภาพที่ 4 : Nokia Pure ในภาษาอื่นๆ

เปรียบเทียบ Nokia Pure และ Helvetica

เมื่อเราลองเปรียบเทียบระหว่าง Nokia Pure กับ Helvetica แล้ว เราจะรู้สึกถึงความคล้ายกันนั่นคือ เรียบง่าย ทันสมัย แต่เมื่อเรามองลึกๆแล้ว เราจะเห็นความแตกต่างชัดเจนคือ ความโค้งมนของ Nokia Pure จะให้ความรู้สึกถึงความต่อเนื่องกันระหว่างตัวอักษรไม่มีที่สิ้นสุด ซึ่งตรงนี้เป็นโจทย์ที่ท้าทายในการออกแบบฟอนต์เหมือนกันนะครับ ว่าจะออกแบบให้ออกมาในลักษณะไหน และแตกต่างจากฟอนต์อื่นอย่างไรครับผม

ภาพที่ 5 : ความแตกต่างระหว่าง Nokia Pure, Helvetica, Nokia Sans

เปรียบเทียบหน้าจอระหว่าง Nokia Pure และ Nokia Sans

Nokia Pure ในหน้าจอมือถือ

เครคิตรูป : armnisaid

สรุป
จากการเปลี่ยนลุคแบรนด์ใหม่ของโนเกีย คงทำให้หลายๆคนมองโนเกียดูทันสมัยมากขึ้น โดยฟอนต์ที่ได้ออกแบบมาใหม่นั้นมีความเรียบง่าย และสวยงามทีเดียว การออกแบบฟอนต์ให้กับแบรนด์สินค้านั้น มีความท้าทายเป็นอย่างมาก เพราะต้องเราแสดงจุดเด่นของแบรนด์นั้นออกมาให้ได้ในรูปแบบฟอนต์ ซึ่ง Dalton Maag นั้นก็ออกแบบมาได้อย่างไม่น่าผิดหวังครับผม สุดท้ายแล้ว ผมมีฟอนต์ Nokia Pure มาให้ดาวน์โหลดกันด้วยแหละ ใครชอบก็โหลดนำไปใช้กันได้ครับ :)

ดาวโหลดฟอนต์ที่นี่
http://db.tt/QfZwuLW

Ref.
http://www.underconsideration.com/brandnew/archives/nokias_new_brand_typeface.php?utm_source=feedburner&utm_medium=feed&utm_campaign=Feed%3A+ucllc%2Fbrandnew+%28Brand+New%29&utm_content=Google+Reader
http://www.daltonmaag.com/news/177.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2011, 14:49 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
- ฟอนต์โนเกียสามารถนำไปใช้ได้ฟรีเลยเหรอครับ กรี๊ดดดดด
- ภาพไม่ขึ้นหลายจุดครับ เหลือขึ้นอยู่ไม่กี่ภาพเอง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
- ฟอนต์โนเกียสามารถนำไปใช้ได้ฟรีเลยเหรอครับ กรี๊ดดดดด
- ภาพไม่ขึ้นหลายจุดครับ เหลือขึ้นอยู่ไม่กี่ภาพเอง

ฟอนต์นี้ทำมาเพื่อลูกค้าโนเกียเอาไปเปลี่ยนกับของเดิมในซิมเบี้ยนของเครื่องเลยนะครับ
เป็นซิสเต็มฟอนต์ของสมาร์ทโฟนไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2011, 14:50 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
ภาษาไทยสำหรับฟอนต์ชุดนี้ = เหนื่อย  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ฟอนต์สวยมากเลยครับ โวย เจ๋ง เจ๋ง

DiggityDaw aka วัวโหดด
ขออนุญาตขุดคุ้ยขึ้นมานะครับ
เขามาแล้ว
http://cadsondemak.com/font/nokiapure/
หูย พวกตัวอักษรที่มีจงอยนี่มาเยอะมากเลยครับ
แสดงผลเล็กๆ น่าจะเห็นชัดแจ๋ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขออนุญาตขุดครับ ตอนนี้ลิงก์เก่าเสียแล้วครับ ใครยังพอมีไฟล์ให้โหลดไหมครับ พอดีอยากเอาไปทำในเพจแฟนคลับครับ ไหว้
หน้า: [1]