หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์ภาษาไทย จดลิทสิทธิ์ ได้ด้วยหร  (อ่าน 10412 ครั้ง)
เพื่อนผม ใช้ฟอนต์แบบหนึ่ง (ไม่อยากบอกชื่อบริษัทมัน) เพื่อนโดนจับ ขึ้นโรงพัก มันจับยัดเข้าห้องขังเลย
พอเขาไปในห้องขัง มันบอกว่าต้องเสียตรัง 6 หมื่น เรื่องก็จะจบลงทันที เพื่อนผมไม่มีตรัง เลยนอนห้องขัง หนึ่งคืน
(เขามีร้านเกี่ยวกับโรงพิมพ์) พอตอนเช้า เพื่อนขอประกันตัว ใช้หลักทรัพย์ประมาณสี่หมื่นบาท (จําไม่ได้น๊ะ ลืม)
เพื่อนสู้คดีตลอดมาเกือบ 1 ปีเต็มในชั้นอัยการ (ก่อนส่งฟ้อง) และสุดท้าย อัยการสั่งไม่ฟ้องจําเลย (เพื่อนผม)
สาเหตุคือหลักฐานไม่พอฟ้อง.......ตลอดเวลาที่เรื่องอยู่ในชั้นอัยการ โจทย์ไม่เคยมาพบอัยการเลย อัยการขอหลักฐาน
ไปที่กรมทรัพย์สินทางปัญญา ว่าฟ้อนต์ จดลิทสิทธิ์ได้ไหม และอื่นๆๆๆ ก็ไม่พบ ว่ามีการจดลิทสิทธิ์เป็นการเฉพาะ
อัยการเลยยกฟ้อง หลุดจากคดี ละเมิดทรัพย์สินทางปัญญาการใช้ฟ้อนต์.............................. น้องดำ
เพื่อนผมแค้นมาก  หลังจากหลุดจากคดี มันเคยบอกว่า อยากเอาของขวัญไปให้หน้าบ้านมันจัง บริษัทนี้มันหากินชัดๆๆๆๆ
หลอกให้ตัวแทนไปจับชาวบ้านไม่รู้กฎหมาย ว่าละเมิดลิทสิทธ์ ทั้งๆๆ มันจดลิทสิทธ์ไม่ได้ มันใช้ช่องทางกฎหมายอ่อนๆๆ
หลอกชาวบ้าน หาเช้ากินคําตาดําๆๆ ไปวันวัน แม้นขณะนี้ มันก็ยังหากินแอบอ้างไปเรื่อยๆๆๆ ผมถึงมีคําถามว่า ฟ้อนต์ภาษาไทย
จดลิทสิทธ์ได้ด้วยหรือ แล้วจดได้อย่างไร เพราะที่กรมทรัพย์ทางปัญญา บอกว่าจดไม่ได้ ฟ้องละเมิดไม่ได้ครับ 55555
แล้วพวกท่านยังมาประกาศ หรือเป็นตัวแทนให้มันอีกหรือครับ ขอถามหน่อยจ๊ะ........ ไม่ล่ะ
ชื่อคุณเล็กใช่ไหมครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ไหว้
เรื่องนี้ถ้าจริงจะถือเป็นกรณีศึกษาที่สำคัญมากๆ เลย
ยังไงพอจะมีหลักฐานที่ "เป็นลายลักษณ์อักษร" ไหมครับว่ากรมทรัพย์สินทางปัญญาแจ้งมาว่าอย่างนั้นจริงๆ
หรือเป็นความเข้าใจผิดของเจ้าหน้าที่เอง?

เพราะถ้าใช่ (ฟอนต์ไทยไม่สามารถจดลิขสิทธิ์ได้) ผมจะช่วยป่าวประกาศให้ครับ

แต่ทั้งนี้ตลอดเวลาที่ใช้ชีวิตเกี่ยวข้องกับการออกแบบฟอนต์
ผมได้เคยมีส่วนร่วมนิดนึงในโครงการเผยแพร่ "ฟอนต์ลิขสิทธิ์" ของกรมทรัพย์สินทางปัญญาเอง
http://www.ipthailand.go.th/ipthailand/index.php?option=com_content&task=view&id=1505&Itemid=497
ลองอ่านสัญญาอนุญาตดูนะครับ เขาจะใช้คำว่า "โปรแกรมคอมพิวเตอร์ฟอนต์"
อันเป็นชื่อซึ่งกฏหมายไทยรองรับว่ามีลิขสิทธิ์ รวมถึงเป็นการบรรจุชุดคำสั่งต่างๆ ลงในนั้นด้วย

ถ้าไม่แน่ใจให้ลองอ่านเอกสารได้จากในนี้ครับ มีหลายฉบับและลงไว้เป็นหลักฐานเรียบร้อย
http://www.fontpsl.com/webpage/about_font/index.html

ก็เลยคิดว่าพื่อนคุณอาจจะโชคดีที่อัยการไม่สั่งฟ้องก็ได้
หรืออาจจะมีหลักฐานที่ยืนยันว่าฟอนต์ไม่สามารถจดลิขสิทธิ์จริงๆ เลย
ซึ่งอาจจะช่วยเหลือผู้ที่กำลังเจอกรณีคล้ายๆ กันก็ได้ครับ

อย่าเพิ่งทิ้งกันนะครับ คดีนี้ผมสนใจมากๆ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ้างอิงกระทู้ http://www.f0nt.com/forum/index.php?topic=7046.0

ตัวอักษรภาษาไทย ไม่สามารถจดลิขสิทธิ์ได้ ถูกแล้วครับ
" แต่ "
ตัวที่จดได้คือ "โปรแกรมฟอนต์" หรือไอ้ code เบื้องหลังที่ทำให้เกิดแบบอักษรที่คุณเอาไปใช้งานครับ
ที่เป็นตัวทำให้ "แบบอักษร" มีความแตกต่างกันตามแต่ผู้สร้างสรรค์มันขึ้นมา
ซึ่งเป็นผลงานการประพันธ์ ออกแบบ สร้างสรรค์ ตาม พรบ.ลิขสิทธิ์ ครับ
ตามหน้าเว็บ PSL ที่พี่แอนยกมานั่นแล

ติดตามครับ หมีโหด~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ติดตามครับ แต่เท่าที่ทราบคือจด ฟอนต์ในฐานะโปรแกรมนะครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เข้ามาติดตามด้วยคน

คุณเล็กอย่าเพิ่งหนีไปไหนนะครับ ช่วยกันถกหน่อย ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อยากรู้บริษัทที่ฟ้องครับ เพราะเคยเห็นแต่ฟ้องแล้วจำเลยไม่รอด
เลยคิดว่าเคสนี้ลักไก่รึเปล่า ฟ้องยังไงไม่ชนะ หมีโหด~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
มาต่อครับ........ เกย์ออก
เท่าที่ทราบนะครับ ..โปรแกรมคอมพิวเตอร์ คือ ชุดคำสั่งที่ใช้สั่งให้เครื่องคอมพิวเตอร์ทำงานตามต้องการ
ถ้าแบบภาษาบ้านๆๆก็หมายถึง ชุดคําสั่งที่สามารถเปิดการทํางานด้วยคอมพิวเตอร์.........................
แต่ฟอนต์ที่เรากล่าวถึงอยู่นี้ ต้องอาศัยโปรแกรมอีกต่อหนึ่ง ถึงจะเปิดใช้งานได้นะครับ...หรือท่านว่าไง
จะเรียกว่าฟอนต์คือโปรแกรม คอมพิวเตอร์หรือไม่.......หากไม่มีโปรแกรมอะไรมารองรับ ก้ไม่สามรถใช้งานได้
ถูกต้องไหมครับ....ต่ออีก ข้อหาที่ท่านสงสัยว่าลักไก่หรือไม่  แล้วท่านเคยเห็นคดีไหนบ้างครับที่ขึ้นศาลแล้วศาลสั่ง
หรือตัดสิน จําเลยมีความผิดตามฟ้อง ลองยกมาให้ดูสักคดีนะครับ เท่าที่ทราบ รู้แต่ซูเอียกันบนโรงพักเท่านั้นเอง
เรื่องก็จบกันไป.......รู้ไหมครับข้อหาที่มันแจ้งจับเพื่อนผมคืออะไร ตามนี้เลยครับ.......
.........ละเมิดลิขสิทธ์ของผู้อื่นเพื่อการค้า ซึ่งวรรณกรรม โปรแกรมคอมพิวเตอร์..........
ลองวิสัชนาดูนะครับ ท่านผู้รู้เพื่อจะได้เป็นวิทยาทาน กับคนที่ไม่เข้าใจ จะได้กระจ่างเสียที สู้))))ครับ 555555555
อ่านตามลิงก์ข้างบนหรือยังครับ
มีคดีที่ศาลตัดสินแล้วตาม พรบ.ลิขสิทธิ์ ม.31(1) ครับ

ผมขอถามอีกทีนะครับ
ว่าที่ตัดสินว่าฟอนต์ไม่มีลิขสิทธิ์นี่คุณเล็กมีหลักฐานที่เป็นลายลักษณ์อักษรไหมครับ ไหว้
หรือเป็นความเข้าใจส่วนตัวเท่านั้น (อ่านลิงก์กรมทรัพย์สินทางปัญญาประกอบครับ)

ถ้ามีจะเป็นประโยชน์มากๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2012, 22:35 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ฟอนต์ที่ใช้อยู่เข้าข่ายโปรแกรมแน่นอนครับ

เพราะตัวของมันเอง มันไม่ใช่แค่รูปลักษณ์อย่างเดียว
ภายในมันประกอบด้วยชุดคำสั่งมากมายทั้งการเรียงพิมพ์ การจัดการช่องไฟ ฯลฯ
นี่ก็เรียกว่า "การสั่งให้คอมพิวเตอร์ทำงานอย่างที่ต้องการแล้วครับ"
เพราะ ก.ไก่ หนึ่งตัวที่พิมพ์ออกมาได้ก็มีคำสั่งกำกับฝังไว้หมดแล้วครับ

นี่คือภาพตัวอย่างของชุดคำสั่งที่ถูกฝังอยู่ภายในฟอนต์หนึ่งฟอนต์
เพื่อให้คอมพิวเตอร์หรือโปรแกรมต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น photoshop ms word หรือแม้กระทั่งตัว OS เองก็ตาม

การที่แจ้งด้วยข้อหาว่าละเมิดลิขสิทธิ์เพื่อการค้า ซึ่งวรรณกรรมและโปรแกรมคอมฯ ก็คงจะถูกต้องตามนั้นครับ
แต่เรื่องคดีความนี่ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าจริงๆแล้วเป็นยังไง เพราะส่วนใหญ่ไม่น่ารอด หรือ คุยยังไงถึงผ่านมาได้อะไรงี้ครับ

เพราะที่ผ่านมาในเคสที่เคยถามที่เว็บนี้ ทางบริษัทที่ออกแบบฟอนต์จะแจ้งจับด้วยวงเงินประมาณ 80000 บาท
แต่ถ้าดูแล้วไม่มีใช้ คือฝ่ายยื่นฟ้องเขาผ่อนผันให้เหลือไม่กี่หมื่นมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิดถ้าเป็นรายเล็กๆน่าจะประมาณหมื่นก่าๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2012, 22:29 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ศาลยกฟ้อง แล้วใช่ไหมครับ

ฟ้องกลับได้นะครับ

ตอนแรกที่จับปุ๊บ ยัดคุก นอนหนึ่งคืน บอกว่าจ่ายหกหมื่นแล้วจบ 

พวกนี้มันเป็นแบบจับร้านเกม  ร้านอินเตอร์เน็ท

หาทนายเจ๋งๆ ฟ้องมันเลยครับ

กินรอบวง
ถ้ามีเอกสารการยกฟ้องจากศาลที่สำเนามา รบกวนเผยแพร่ได้ไหมครับ
เซ็นเซอร์เฉพาะที่ไม่อยากให้เห็นก็ได้ จะมีประโยชน์มากๆ ครับ

จริงๆครับ เป็นประโยชน์ต่อคนที่กำลังจะโดนด้วย
อีกอย่างคือเราจะได้กระจ่างกันซะทีว่ายังไง ได้ไม่ได้

หลักฐานมีครับ อยู่ที่ผมนี่แหละ เหตุเกิดเมื่อปี 46 ครับ ผมขอสําเนาเพื่อนเอาไว้ในปีนั้น ตอนเข้ายกฟ้องใหม่ๆๆ 1 ชุด
เพราะจะได้เป็นกรณีศึกษา ว่าทําไมถึงโดนฟ้อง ตอนนี้เพื่อนผมไปอยู่ไหนไม่รู้เหมือนกัน เพราะเขาย้ายไป จ.ประจวบฯ
เหตุที่เอามาเล่าให้ฟังนี่นั้นหรือ เพราะเข้ามาอ่านเจอในกระทู้ต่างๆๆๆ ที่บอกว่า ฟ้อนต์นี้มีลิขสิทธิ์ ฟ้อนต์นั้นไม่มีลิขสิทธิ์
เลยเกิดอาการคันไม้คันมือ เข้ามาร่วมวิสัชนาด้วยครับ เป็นเรื่องจริงครับ ไม่ได้โม้หรอก มีสําเนาเรียบร้อย มีเลขคดีด้วยครับ
เรื่องยกฟ้องอีกเรื่องหนึ่งครับ หลังตามยกฟ้องมีเหตุการณ์จะเล่าต่ออีก คือ พอคดียกฟ้อง เพื่อนบอกว่า อัยการจะมี่หนังสือ
ให้ไปเอาของกลางที่โรงพักที่โดนจับกุม พอไปขอคืนของกลาง ท่านเชื่อไหมครับว่าของกลางอยู่ไหน ท่านตํารวจแสนดี
หาของกลางไม่เจอ นับว่าเป็นเรื่องตลกมาก ท่านนัดเพื่อนผมตั้งหลายเที่ยวมากเลย  ที่โรงพักจะมีตํารวจถือกุญแจห้อง
เก็บของกลางอยู่เพียง สองท่าน เพราะผลัดกันในเวลาทํางาน แต่โยนไปกันมาหลายเที่ยวมาก กว่าจะรู้เรื่องว่าเป็นของกลาง
นับว่าตลกไหมครับ จนสุดท้ายที่นัดไปโรงพักเกือบ 6 เที่ยวได้มั่ง ก็มี่นายตํารวจขอให้เขาไปคุยในห้อง เพื่อเครียของกลาง(ซ๊พียู)
ว่าหายไป ท่านถามหลายอย่างว่าจะชดใช้ค่าเสียหายให้ อ้างโน้น อ้างนี่สาระพัด( สงสัยกลัวโดนฟ้อง ยักยอกของกลาง) แต่
เพื่อนยืนกระต่ายขาเดียวตลอดว่าต้องเอาของกลางคืนมาให้ได้ ผลสุดท้าย ท่านรู้ไหม ของกลางที่ได้มา (คอมพิวเตอร์ที่โดนยึดไป)
ตอนโดนจับ ตัวเคสน๊ะใช่ครับ ส่วนด้านในเคส เช่นการ์ดจอ-แมนบอร์ด-แรม-ฮาร์ดดิส-ที่อยู่ในเคส ไม่ใช่ของเพื่อนผมสักชิ้น
แถมทุกอย่างเสียด้วย ใช้การไม่ได้สักชิ้น น่าเจ็บใจไหมครับ แบบนี้ คือเสียรู้ตํารวจมาตั้งแต่ให้เซนต์ชื่อรับคืนของกลางแล้ว
พอมาบ้านเปิดใช้ไม่ได้เลย ครั้นจะไปโรงพัก จะโววายกับตํารวจว่าไม่ใช่ของผมเลย ก็ไม่ได้แล้วเพราะยินยอมเซนชื่อรับคืนของกลางไปแล้ว
เหตุที่เล่ามานี้ จะขอเป็นเคสกรณีศึกษาครับ เพราะผมอยู่ไนเหตุการณ์ด้วยไปไหนมาไหนกับเพื่อนแทบทุกเที่ยว ทั้งโรงพักและที่กรมอัยการ
เหตุที่ไปเป็นเพื่อนกับเพื่อน เพราะเพื่อนผมเป็นคนดีครับ หาเช้ากินคํา มีลูกสาวยังเล็กมาก เมียก็หนีอีก เลยสงสาร ไปไหนไปด้วยครับ
นี่แค่เรื่องชั้นตํารวจน๊ะ ชั้นอัยการมี่เรื่องเล่าอีกเยอะ เป็นต้นว่า รอท่านอัยการ รอเซนต์ชื่อ แล้วเลื่อนนัดหลายครั้งมาก ถึงได้กลับบ้านได้
สาหัสสากันมากครับ เสียไปหมด ทั้งเวลาทั้งเงินค่ารถ ค่าอาหาร  เพื่อนผมถึงได้บอกไงว่า น่าเอารางวัลไปให้เจ้าของฟอนต์
อ้างโน้น อ้างนี้ แล้วเข้าทําการจับกุม เดี๋ยวมีเวลาว่างจะเข้ามาอีกครับ 5555555555
หน้า: [1] 2