หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์มีปัญหา  (อ่าน 2255 ครั้ง)
 เรียนทุกท่าน

คือผืมได้น้ำไฟล์หนังสือธรรมะ มาจากพม่า พิมพ์มาในเวิร์ดเป็นภาษาไทย ชื่อฟร้อน -JS Saksit Math แต่ไม่สามาเปลี่ยนเป็นฟร้อนอื่นได้เลย จะกลายเป็นสี่เหลี่ยม หมดเลย ยกเว้น ฟอนต์ตระกูล _BrowalliaUPC  แต่ติดปัญหาที่จัดคำแบบไทยไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าติดโค้ชอะไรมา ผมลองแก้ปัญหาโดยการก๊อบลงโน๊ตแพดแล้วก็เป็นสี่เหลี่ยมเหมือนกัน ต้องการพิมเป็นธรรมธาน รบกวนผู้รู้ชี้แจงด้วยครับ
อ่านแล้วงงๆ

คือแสดงผลในเวิร์ดได้ถูกต้องสวยงามใช่ไหมครับ
แต่ Copy ไป Paste ที่อื่นตรงๆ ไม่ได้ งง
งั้นลอง Save as จากในเวิร์ดให้เป็นนามสกุลอื่น แบบนี้ได้ไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ่านแล้วงงๆ

คือแสดงผลในเวิร์ดได้ถูกต้องสวยงามใช่ไหมครับ
แต่ Copy ไป Paste ที่อื่นตรงๆ ไม่ได้ งง
งั้นลอง Save as จากในเวิร์ดให้เป็นนามสกุลอื่น แบบนี้ได้ไหมครับ

แสดงผลได้เฉพาะ ฟอนต์ หมวด -js  และ หมวด _AngsanaUPC  _BrowalliaUPC  (น่าจะเป็นยูนิโค้ด)  แต่ฟร้อนที่โหลดไปจากที่เว็บนี้เปลี่ยนแล้วเป็นสี่เหลี่ยมหมดเลยครับ  แล้วปกติโปรแกรม  จะจัดคำแบบไทยคือชิดขอบสองข้างอัตโนมัต อันนี้ ก็จะไม่ได้ครับ
เอ ถ้าเป็น -js น่าจะเป็นฟอนต์ที่เป็นโค้ดโบราณนะครับ (ปกติ js ก็โบราณอยู่แล้ว)
เพราะถ้าเป็นฟอนต์ยุคเก่าที่ระบบหลังๆ ไม่รองรับนี่ก็น่าลำบากใจหน่อย
เป็นปัญหาของคนที่ใช้ Microsoft Word + ฟอนต์ไทยยุคที่มีปัญหาน่ะครับ

ส่วนฟอนต์ที่มี _ นำหน้าชื่อนี่ไม่เคยเห็นจริงๆ
เพราะถ้าเป็นฟอนต์ในเว็บนี้จะเป็นยูนิโค้ดหมดแล้วครับ
ว่าแต่ลองเซฟเป็นไฟล์ประเภทอื่นแล้วเปิดดู(ในโปรแกรมอื่น)ยังครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]