หน้า: 1 2 3 4 [5]

ผู้เขียน หัวข้อ: Rhyme  (อ่าน 102902 ครั้ง)
ดาว์นโหลดได้จากไหนคะ
ดาว์นโหลดได้จากไหนคะ

ซื้อ
http://typomancer.com/rhyme
 (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

ติดตามผลงานได้ที่ www.facebook.com/cm28design
ตอนแรกกะจะรวมไว้ในกระจู๋ Typomancer's Journal
แต่ว่าอาจจะไม่เห็นลำดับความคิดกัน ผมจึงตัดสินใจตั้งใหม่เพื่อบอกเล่า
และส่วนตัวผมเอง ผมคิดว่าลำดับความคิดของการทำฟอนต์ชุดนี้น่าสนใจ
และน่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่สนใจ เหมาะสำหรับการต่อยอดครับ

แล้วก็เพื่อเป็นการต้อนรับการแจกฟรีของ Rhyme lite อีกทางหนึ่งครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมแจกแจงให้ดูนะครับ ระหว่างตัว ฟรี / ไม่ฟรี

ข้อแตกต่างก็จะมีพอสมควรครับคือ

1. opentype features ทั้งหลายจะไม่มีในตัว LITE เช่น ligature, stylistic alternates, ฯลฯ แต่วรรณยุกต์ไม่ลอยนะครับ
2. จะไม่มีตัวเลขไทยและอารบิก และเครื่องหมายวรรคตอนบางตัว แต่ตัวที่ถูกใช้บ่อย เช่น วงเล็บ, colon, semicolon ยังคงมีอยู่ตามปกติ
3. kerning จะทำแค่บางคู่ที่ถูกใช้บ่อยๆ เท่านั้น จะไม่ได้ถูกทำทั้งหมดในตัวละติน

สรุปดังนี้

ถ้าถามว่าฟอนต์นี้สามารถใช้ได้ตามปกติหรือไม่ ?

- ใช่ครับ ตัวอักษรไทยทั้งหมด ยกเว้นเลขไทย สามารถใช้ได้ตามปกติและวรรณยุกต์ไม่ลอย
- ตัวละติน A-Z, a-z ยกเว้นตัวเลขและเครื่องหมายบางตัว เช่น { } สามารถใช้ได้ตามปกติ

หน้า: 1 2 3 4 [5]