หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยในเหตุผลของการตลาดนิดหน่อยอ่  (อ่าน 1164 ครั้ง)
ทำไมฟอนต์ในประเทศไทย ถึงมีการคิดอัตราค่าใช้ส่วนตัว กับใช้ในสื่อนิตยสาร หรือสื่อทีวี แตกต่างกันเหรอครับ

บางเจ้าใช้ส่วนตัวหรือในสำนักงานไม่กี่พัน แต่พอใช้ในทีวีราคาดีดขึ้นถึงหลักแสน อะไรประมาณนี้

ผมอายุ 14 ปี ไม่ค่อยเข้าใจอ่าครับ อธิบายให้ผมฟังหน่อยได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 2012, 19:08 น. โดย Minato_Tomoka » บันทึกการเข้า
ต้องบอกว่าไม่ใช่แค่ในประเทศไทย และไม่ใช่แค่ในวงการฟอนต์ครับ
งานลิขสิทธิ์ทุกชนิดทั่วโลกเขาจะพิจารณาว่าคนซื้อนั้นเอาไปทำอะไร
ถู้าใช้ส่วนตัวก็ราคานึง ถ้าเพื่อหากินเอาทำกำไรต่อ ก็ราคานึงครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เรทค่าน้ำต่อหน่วย ของบ้านพักทั่วไปกับของพวกร้านค้าโรงงานยังไม่เท่ากันเลยครับ  กร๊าก

อืมมม...
หน้า: [1]