หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนกูรูช่วยตอบ ฟอนต์ตัวนี้...ฟรีหร  (อ่าน 1471 ครั้ง)
บังเอิญไปเจอฟอนต์ตัวนี้มาครับ ... Thaitillium improved (ตามลิงค์จากเว็บนี้ไปจนเจอโดยบังเอิญ จาก “รวมฮิต 70 ฟอนต์ฝรั่งครอบจักรวาล”)
อยู่ในเว็บ dafont.com เห็นชื่อเป็นคนไทยเสียด้วย สวยดี น่าใช้มาก แต่ติดตรงที่ว่าเป็น “DEMO” ถ้าเป็นฟอนต์อื่นที่ฟรี มันก็จะขึ้นว่า “FREE”
เลยไม่รู้ว่ามัน...ฟรี...หรือ...ไม่ฟรี...กันแน่ มีใครทราบรายละเอียดมั๊ยครับ รบกวนด้วยครับ

http://www.dafont.com/thaitillium.font
อันนี้ใช่ไหมครับ
เคยมีการคุยกันแว้บๆ เหมือนกันว่าฟอนต์น่าควรจะฟรี
แต่เหมือนว่า license ของต้นฉบับ ที่คนไทย(ไม่รู้ว่าใคร ชื่อคุณ piqtogram และไร้ประวัติอื่นใด) ไปดัดแปลงมาเป็นเวอร์ชันไทย
นั่นเลยกังขาอยู่เหมือนกันว่าตกลงมัน legal หรือเปล่า

แต่ถ้าใช้ในระดับบ้านเรา อาจจะฟรี แต่ฟรีแบบเสี่ยงครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณครับ อยากใช้แต่ไม่กล้าใช้ เพราะเรื่องนี้นี่แหละ กลัวใช้แล้วจะมาโดนทีหลัง
หน้า: [1]