หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามฟอนต์ ค่ะ  (อ่าน 4394 ครั้ง)
คือ อยากได้ฟอนต์ ไทย ทรงโบราณ สมัย ร.5 หรือ ใกล้เคียงน่ะค่ะ
อยากให้ผู้รู้ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ว่าจะหาโหลดได้ที่ไหน ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  ไหว้ 
ขอดันหน่อยค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะค่ะ  ไหว้
มีตัวอย่างไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าแบบนี้พอได้ไหมคะ
http://www.f0nt.com/release/ayotaya/

นี่ค่ะ ตัวอย่างในรูป ค่ะ ที่เป็นฟอนต์ ภาษาไ่ทยอ่ะค่ะ  อยากได้ฟอนต์ ตามในรูปค่ะ ไม่ทราบว่า ผุ้รู้ท่านใด พอช่วยได้บ้างค่ะ  ไหว้  ไหว้

โอ้ว ถ้าเป็นฟอนต์แบบนี้น่าจะยังไม่ค่อยมีนะครับ
แต่คนที่ทำงานด้านการอนุรักษณ์แบบอักษรจริงจัง ก็มี อ.ปริญญา เจ้าของฟอนต์ DB ครับ
แกอนุรักษ์ด้วยการแปลงตัวคล้ายๆ แบบนี้มาขายเลย กร๊าก
ลองไล่สายตาดูชุดต่างๆ ในเว็บ www.dbfonts.biz ครับ (ชุดหลังๆ จะมีเยอะเลย)

แต่ไม่ฟรีนะครับ

อ้อ
ถ้าอยากได้ฟรี ลองหาฟอนต์ ฟ้าทะลายโจร หรือ เปนชู้กับผี ของ อ.โรจ สยามรวย ในเว็บนี้ครับ
แต่อันนั้นจะเป็นประมาณ ร.7 นะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
รูปบนสุด น่าสนใจแฮะ *-*

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
ขอบคุณ มากเลยค่ะ ทั้งคุณ iannnnn  และ คุณ Book ที่ช่วยเข้ามาแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 2012, 06:21 น. โดย cherrykiku » บันทึกการเข้า
สวยและสง่ามากกกกก Ligature ด้วยอ่าาาาา

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
หน้า: [1]