หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ก๊อปปี้ข้อความจาก Illustrator 10 ไปใช้กับ Illustr  (อ่าน 11403 ครั้ง)
เคยเจอปัญหาต้องทำงานข้ามเวอร์ชั่นในอิลาสกันมั้ยคะ หรือต้องใช้ข้อความจากเพจเมคเกอร์ มาจัดงานในอินดีไซน์อะไรงี้
ตอนนี้กำลังทำงานจาก Illustrator CS5 แต่ต้องดึงข้อความภาษาไทยจาก Illustrator 10 ซึ่งใช้ฟอนต์ภาษาไทยแบบเก่าล่ะค่ะ ข้อความที่ก๊อปมามันก็จะขะยึกขะยือ ใช้กับฟอนต์รุ่นใหม่ๆไม่ได้ ไม่ทราบว่าปัญหานี้พอจะมีทางแก้บ้างไหมคะ

ถ้าข้อความสั้นๆก็คงพิมพ์ใหม่ได้ แต่ถามไว้ในกรณีที่ข้อความยาวเหยียดเยี่ยงคาถาชินบัญชรจะได้จัดการได้
ผู้รู้ท่านใดมีวิธีแก้ไข รบกวนชี้ทางสว่างให้ข้าน้อยด้วยเจ้าค่ะ
ขอบพระคุณรุนช่องเจ้าค่ะ (>A<)
เพิ่งหัดใช้อีรัตน์ ฮ่าๆ ฮือๆ เลยไม่เจอปัญหานี้ครับ
แต่ถ้าเทียบเคียงกะโปรแกรมอื่นๆ สมัยก่อน
อย่างช่วงเปลี่ยนผ่านของเวิร์ด 97 ไป 2000 (หลังจากนั้นไม่ได้ใช้อีกเลย)
ตอนนั้นใช้วิธีก็อปปี้มาใส่ตะกร้าล้างน้ำ แล้วค่อยก็อปคืนลงไปครับ
โปรแกรมที่ช่วยได้ก็เช่น Notepad

หรือถ้าให้เลิศกว่านั้นก็ก็อปลงช่องพิมพ์ในเว็บบอร์ด แบบช่องตอบกระจู๋นี่แหละครับ แล้วก็อปคืน กร๊าก

ไม่แน่ใจว่าเสียเวลามากหรือเปล่านะครับ แต่ถ้าได้ก็ดี

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อาโบ๊ะจามะ  กรี๊ดดดดด โช๊ะ!

√—∫µ√“ª√–∑—∫®Õ¥√∂
ø√’ 2 ™—Ë«‚¡ß

สงสัยจะไม่ได้นะคะนี่  ง่ะ

เคยใช้วิธีนี้ตอนที่ยังใช้เครื่องเก่า ลงอิลาสเวอร์ชั่นเก่าใช้พร้อมกับเวอร์ชั่นใหม่ ทำได้เหมือนกันค่ะ
ตอนนี้ใช้เครื่องใหม่ มันเลยทำไม่ได้ซะแล้ว เพราะเอาไฟล์เวอร์ชั่นเก่ามาเปิดในโปรแกรมใหม่เลย

ตอนนี้กำลังลองหาวิธีอื่นๆเท่าที่นึกออกอยู่ล่ะค่ะ >o<)9

ขอบคุณมากนะคะพี่แอน
ฮ่าๆ ฮือๆ ภาษาดาวนาเม็กมาเลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าเอามาแล้วกดเปลี่ยนฟอนต์เดียวกัน
ให้เป็นเวอร์ชั่นใหม่ล่ะครับ ได้มั้ย  งง
น่าจะไม่ได้แหละ เพราะเข้ารหัสคนละแบบกันเลย

จริงๆแล้วพอเราเอาไฟล์เวอร์ชั่นเก่ามาเปิดด้วยเวอร์ชั่นใหม่ เรามีฟอนต์เดิมอยู่แล้วมันก็เลยอ่านออกค่ะ แต่ไม่สามารถเปลี่ยนฟอนต์ หรือพิมพ์เพิ่มเติมได้ เพียงแต่จะมีตัวอักษรบางตัว เช่น ส เสือ ที่ไม่แสดง หายไปดื้อๆงั้นล่ะค่ะ เลยลองหาวิธีแก้ดู

สงสัยจะแก้ไม่ได้ นอกจากต้องพิมพ์ใหม่จริงๆซะละมั้ง :P
ตอนนี้ก็แก้ผ้าเอาหน้ารอดไปก่อน พิมพ์เฉพาะ ส เสือ แล้วเปลี่ยนฟอนต์เฉพาะ ส เสือก๊อปแปะไปก่อนค่ะ แฮ่ๆ
อืมแฮะ นี่ลองเอามาเปิดดูเปิดได้ ฟอนต์ไม่เละ
แต่ถ้า ดับเบิ้ลคลิ๊ก กด update เท่านั้นล่ะ

ตัวอะไรต่อมิอะไรโผล่มามั่วไปหมด  ง่ะ
แหะๆๆ อ๊าง~
ทางสุดท้ายก็ create outline เลยครับ  ฮือๆ~

นักเขียนการ์ตูนรายปี
จัดกับ ILust ให้เรียบร้อยเซฟเป็น pdf แล้วimport ลง ID หน้าด้านๆ เลย  น้องดำ
หากต้องการเปลี่ยนข้าม code ขนาดนั้น คงต้องอาศัยความสามารถที่มีอยู่ใน Kokai (แต่น่าจะสนับสนุนถึงแค่ CS4 ผมไม่แน่ใจเพราะไม่ได้ติดตามอีกต่อไปแล้ว) แต่จริงๆ หากไฟล์ต้นฉบับที่เป็น pm65 หรือ pmd สามารถเปิดบน Indesign ได้เลย เพียงแค่ในตอนที่เราทำอาร์ตเวิร์คนั้นๆ เคยใช้ฟอนต์ที่ยังสามารถใช้กับโปรแกรมใหม่ในทุกวันนี้ได้ อย่าง PSL ก็จะเป็น PSLsp หรือ PSL(ในกล่อง of) แต่หากไม่อย่างนั้นก็จะต้องลำบาก Copy ข้อความเป็นชุดๆ แล้ว Past ไปๆ มาๆ ระหว่างโปรแกรม โดยมีโปรแกรมช่วยอย่าง SleepyTypeTool ตามลิงค์ด้านล่าง
https://code.google.com/p/sleepytypetool/

เห็นท่าจะไม่ค่อยจะสนุกเลย
หน้า: [1]