หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: * * * ก ร ะ จู๋ . . ข า ย ตั ว กั น เ ล ย * * *  (อ่าน 46181 ครั้ง)

ผมจำความได้ว่า ..

ผมชอบวาดรูปมาตั้งแต่สมัยเรียนอนุบาล
วาดตั้งแต่ คนหัวเข็มหมุด มีแขนขา 4 แฉก

ผมขายรูปเขียนรูปแรก และรูปเดียวของผมได้ ในราคา 5 บาท
ให้กับเพื่อนคนนึงในชั้นเรียนประถม
คลับคล้ายคลับคลาว่า .. เป็นรูปไอ้มดแดง กำลังขี่มอเตอร์ไซค์

จากนั้น .. ผมก็วาดรูปเสมอมา
ตามแต่ อารมณ์ในช่วงนั้น เป็นอย่างไร ??
และ ส่วนใหญ่ ก็คงไม่พ้น อารมณ์เศร้า และโกรธ

ผมไม่ได้เรียนจบมาทางด้านศิลปะ
อาจเพราะ หัวสมองทึบ ไม่ถึงเกณฑ์กระมัง

3 ปีที่แล้ว ..
ผมบังเอิญไปรื้อตู้เก็บของ

เจอกระเป๋าสีดำใบเล็กๆ ที่ผมได้เป็นของแถมจากการซื้ออะไรสักอย่าง
ผมจำได้ลางๆว่า ใช้คัตเตอร์เลาะตรายี่ห้อที่ติดมาอยู่บนกระเป๋าออก
และ ใส่กระดาษใบเก่าๆ หลายใบไว้ในนั้น

มันก็คือ รูปวาดที่ผ่านเวลาหลายช่วงในชีวิตของผม
และ เพื่อนๆ กำลังจะได้ดู ต่อไปนี้ครับ ..

ลงรูปแบบ ไม่เรียงลำดับเวลานะครับ

รูปนี้วาดตอนที่ผมโดนแฟนเก่าหาเรื่องทะเลาะกันบ่อยๆ
เดี๋ยวดี .. เดี๋ยวร้ายครับ

ตอนอารมณ์ดี

ตอนอารมณ์ร้ายครับ

ผมชอบต้นไม้ต้นใหญ่ๆ แต่ไม่ชอบดอกไม้เท่าไหร่
เปลือกไม้ กับ รากใหญ่ๆ ของมันดูสวยแปลกตาดี
เวลา ผมมีอะไรยุ่งๆในหัว ผมมักจะวาดลายของเปลือกไม้ให้ยุ่งเหยิงๆ หน่อย
เหมือนเป็น การระบายอารมณ์ อย่างนึง

รูปนี้ผมวาดเอารากขึ้นข้างบน เอาลำต้นทิ่มลงไปด้านล่างแทน
จำไม่ได้ว่าเพราะอะไรเหมือนกันครับ

แต่ .. กระดาษอย่างเหลืองเลย

ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นตอนที่ผมกำลัง
เบื่อเพื่อนร่วมงานที่ออฟฟิศแรกๆ ที่ทำ
ผมไม่ค่อยคุ้นกับคนเยอะๆ คุยโทรศัพท์เสียงดังๆ คนเดินผ่านไปผ่านมา
ถ้าเลือกได้ .. ผมชอบทำงานเงียบๆคนเดียวมากกว่า
จนเจ้านายเก่าผม อัญเชิญผมไปทำงานคนเดียวในห้องเล็กๆ ห้องหนึ่ง

ดีใจมากๆ

ปัจจุบัน ..
ผมเป็น FreelanceGraphicDesigner ทำทุกอย่างคนเดียว

http://www.acidportfolio.com/

ขออนุญาตแปะ WebSite หน่อยนะครับ

ส่วนรูป จะมาทยอยลงให้ดูเรื่อยๆ นะครับ
ถ้าไม่เบื่อกันซะก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ต.ค. 2014, 08:49 น. โดย หน้ากากตี๋ » บันทึกการเข้า

คืนนั้น ฝันว่า จมน้ำ
ว่ายยังไง ก็ว่ายไม่ถึงผิวซะที
เหมือนมีอะไร กดตัวผมลงไป ไม่ให้ลอยขึ้นมา
กลายเป็น ฟองอากาศรูปก้อนหิน ครับ

โรคปวดหัว (ปวดเบ้าตา) เป็นโรคที่ผมเป็นอยู่บ่อยๆ
มันเป็นโรคที่ทำให้ผมทำอะไรไม่ได้เลย
กินยาก็ไม่หาย นอนหลับตื่นขึ้นมา ก็ไม่หาย
เป็นมาตั้งแต่สมัยมัธยม แย่จริงๆ แฮะ

วิธีเดียวที่ทำให้มันหาย คือ การช่างหัวมัน
เป็นรูปที่มีการเขียน คำบ่น ของผมลงไปด้วยครับ

(ผมวาดตอนที่กำลังปวดหัวจริงๆ ลายเส้นเลยดูแปลกๆไปจากที่เคยวาด นิดหน่อยครับ)

รูปนี้ อาจจะคงเคยเห็นมาแล้ว (ผมเคยเอาลงเวปอื่นๆ มาบ้างครับ)
ช่วงนั้น ผมบ้าพวกหนังสัตว์ประหลาดมาก วาดเอามันส์
น่าจะเป็นตอนเริ่มทำงานใหม่ๆ

(สังเกตขาหลังเป็นแบบจิงโจ้ มีไว้กระโดดตะครุบเหยื่อระยะไกล
และหงอนบนหัวเป็นรูปปากกาคอแร้ง ที่วางอยู่บนโตะทำงานผม)

กระดาษส่วนใหญ่ที่ใช้วาด
ก็เป็นพวกกระดาษรีไซเคิล กระดาษในหนังสือเรียนบ้างน่ะครับ

วาดตอน ได้งานใหม่ หรือ ตอนได้แฟนใหม่ นี่แหละ 555
รู้สึกสบายใจโคดๆ เหมือนลอยอยู่ในอากาศได้

ตอนนั้นไว้ผมยาวซะด้วย

รูปนี้ อารมณ์ตรงข้ามกับรูปที่แล้วเลยครับ
หน้าตาเซ็งๆ เหมือนความคิดติดอยู่กับอะไรซักอย่าง
หาทางแก้ไม่ได้ ทำนองนั้นครับ

ในรูป ตัดผมสั้นแล้ว..

ปัจจุบัน กลับมาไว้ยาวอีกและ

ผมเกิดราศีมีน
ผมเลยชอบปลาเป็นพิเศษ
คือ แบบว่า อยากเป็นปลา อยากหายใจในน้ำได้
(เริ่มรู้สึกว่า ตัวเอง วาดรูปน่ากลัวขึ้นเรื่อยๆ แฮะ)

ถ้าจะถามว่า ผมชอบส่วนไหนของร่างกายผมมากที่สุด
ตอบได้ทันทีเลยว่า " มือ "

สำหรับผม ..
ผมว่า มือของคน แสดงถึงประสบการณ์ชีวิต
ได้มากกว่าส่วนอื่นๆ นะครับ

(ต้นแบบ คือ มือผมเอง ผสม ผีๆ ลงไปนิดหน่อย)

คั่นๆๆ กรี๊ดดดดด

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
โอย สุดยอดครับ ฮือๆ~
คือจะกรี๊ดตั้งแต่ชิ้นแรกๆ แล้ว ค่อยๆ ดูช้าๆ อ่านช้าๆ
ไปเจอสัตว์ประหลาดนี่กรี๊ดลั่นเลย อ๊าก ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ลงรูปต่อนะครับ
แอบไปแก้งานมา แป๊บนึง

อันนี้สิ "ดิบ" จริง
ผมเอาเศษกระดาษมาจากไหนก็ไม่รู้ครับ
น่าจะเป็น กระดาษรีไซเคิล จากออฟฟิศ
คงวาดตอนอารมณ์อยากเป็น เกย์ 555
เอาผ้าปิดตาเสียหน่อย กันอุจาด

ตอนนั้น แขนผมเจ็บด้วยครับ จำได้ลางๆ
สังเกตแขนซ้ายในภาพ ใช้ผ้าห่อเอาไว้
ส่วนผ้าที่คลุมท่อนล่าง ใกล้จะหลุดเต็มที สงสัยหมกมุ่นมากไป

สวยครับ อารมณ์เส้นได้เลย  เจ๋ง

ว่าไปเส้นนี้อารมณ์เดียวกับเก้อเลยนะ  อ๊าง~

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -

ค่อนข้างจำได้แม่นว่า
ภาพนี้ วาดจาก ความฝัน ซึ่งสงสัยเกิดจาก
ดูหนังสัตว์ประหลาด เลือดสาด มากเกินไป

ภาพนี้วาดด้วยดินสอธรรมดา แสกนเข้าคอม
แล้วทำสีแบ็คกราวนด์ด้วย Photoshop ครับ

ส่วนอันนี้ วาดไว้นานมากแล้วครับ
ช่วงนั้น กำลังคลั่ง โจโจ้ และ พวกหนังอภินิหาร
เลยออกมาเป็นภาพนี้ครับ

ซุปเปอร์เพาเวอร์ฟูล กันไป

วาดรูปผู้ชายเปลือยได้เท่มากๆ เลยฮะ กรี๊ดดดดด

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
อู้ว  กรี๊ดดดดด

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: [1] 2 3 4 5