หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสาวกใหม่ อยากถามนิสนึง เรื่อง psl  (อ่าน 2035 ครั้ง)
พอดีผมอ่านเรื่องเกี่ยวกับ ฟ้อนเจ้าปัญหา PSL ที่มีการฟ้องร้อง กันมากมาย แล้วผมก็ ไปสดุดตาเข้ากับ comment หนึ่ง

noom uzi [IP: 58.8.212.249]
03 ธันวาคม 2555 15:55
ขอเรียนให้ทราบว่า ตัวอักษรไทยนั้นเป็นสาธารณสมบัติ ผู้ออกแบบคือพ่อขุนรามคำแหงมหาราช ผู้พัฒนาคือรัชกาลที่ 4 มีลักษณะเป็นสมบัติของชาติไทย ซึ่งเป็นสาธารณสมบัติตามกฎหมาย กะอีแค่มีฝีมือเขียนตัวอักษรสวย ๆ ได้ กรุณาอย่าหลงละเมอว่าตัวเป็นคนออกแบบตัวอักษรไทยเข้าเชียวนะครับ ล่าสุดทราบว่า PSL.แพ้คดีแล้วเรียบร้อย ดังนั้น ท่านใดที่เคยจ่ายค่าลิขสิทธิ์ให้กับ PSL. ของให้ยื่นฟ้องต่อศาล เพื่อเรียกเงินที่ PSL.แอบอ้างเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ตัวอักษรภาษาไทยคืนด้วยครับ

ผมก็เลยมา สมัครเป็นสาวกแหละ ต้องการสอบถามถึงข้อเท็จจริงในเรื่องนี้ว่า เป้นอย่างไร รบกวน สาวกท่านอื่น ช่วยชี้แจง...แถลงให้ทราบด้วย

(แก้ไข เพิ่มที่ มา URL)
http://www.learners.in.th/blogs/posts/478173
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธ.ค. 2012, 21:45 น. โดย Montr » บันทึกการเข้า
"ตัวอักษรไทย" เป็นสมบัติสาธารณะ แต่ "งานโปรแกรมคอมพิวเตอร์ฟอนต์" เป็นงานอันมีลิขสิทธิ์ครับ
PSL ไม่ได้ขาย "ตัวอักษรไทย" นะครับ แต่ขาย "โปรแกรมคอมพิวเตอร์ฟอนต์" ที่สั่งให้คอมพิวเตอร์แสดงตัวอักษรออกเป็นรูปแบบต่างๆ ครับ

แล้วก็ คดีที่ว่าน่ะ คดีไหนครับ? ผมเห็นแต่คดีที่ฝั่ง PSL ชนะนะครับ

นี่แหละ ครับ ถึงอยากทราบข้อเท็จจริงในเรื่องนี้ จากผู้ที่มีประสบการณ์ ขอบคุณครับ  ไหว้ 

ฮิ้ววว ฮิ้ววว ฮิ้ววว ฮิ้ววว
โอ้วน่าสนใจมากครับ
คิดได้ไงเนี้ยประเด็นนี้ 555
อ.ศุภกิจ ผู้ออกแบบและพัฒนาฟอนต์สารบรรณ ก็บอกไว้ครับ
ว่าภูเขามันมีอยู่แล้ว เราไม่ได้สร้างเอง แต่สิ่งที่จิตรกรนำมาขายเรา นั่นคือภาพวาดของภูเขา

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]