หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวอักษรไทยจากเหรียญสตางค์รู  (อ่าน 28932 ครั้ง)
ชุดตัวอักษรชุดนี้คืองาน Thesis ผม ที่กำลังทำนะครับยังไม่เสร็จสมบูรณ์
โดยแรกเริ่มผมได้แรงบันดาลใจมาจากตัวอักษรบนเหรียญสตางค์รูครับ

โดยตอนแรกที่ผมนำเสนอ อ.ผมคิดว่าจะเอาตัวเก่ามาทำต่อให้ครบทุกตัว แต่อ.เค้าแนะว่ากลัวว่ามันจะไม่ได้เป็นการสร้างขึ้นใหม่หมด
แต่เป็นการเอาของเดิมมาทำต่อ

ผมจึงลองออกแบบชุดตัวอักษรขึ้นมาโดยใช้โครงสร้างของเหรียญมาวางซ้อนกันครับ

ลองเรียงเป็นคำว่า สตางค์

สเก็ตคอมพิวเตอร์ครั้งที่ 1 ตัวอักษรหลายๆตัวยังมีปัญหาอยู่มาก โดยเฉพาะ ด ต ค ฅ ฒ ฆ

สเก็ตคอมพิวเตอร์ครั้งที่ 2 แก้ ด ต ค ฅ ฒ ดีขึ้นมาแต่ ฆ ม น ย กลับดูแย่ลงครับ ร ความหนาต่างจากตัวอักษรตัวอื่นในชุดมาก

สเก็ตคอมพิวเตอร์ครั้งที่ 3 เริ่มต้นทำใหม่หมดครับ เนื่องจากอยากได้ความหนาที่ใกล้เคียงกับตัวอักษรบนเหรียญ

เพิ่งสมัครเพิ่งโพสเลยขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ
เห็นภาพสเก็ตช์ตอนแรกแล้วกรี๊ดเลยครับ โวย
ชอบ ส เสือ ที่เป็นตัวตั้งต้นมากๆ

แต่พอเอามาทำเป็น Typeface จริงๆ แล้วพบปัญหาแบบเดียวกับงานคอนเซปต์อื่นๆ เลยครับ
คือเราเคร่งครัดกับกติกาที่วางไว้เกินไป จนติดกับดักในการออกแบบของตัวเอง

เข้าใจว่าคุณเองก็น่าจะคิดเรื่องนี้มาแล้วเหมือนกัน และอาจจะตัดสินใจจะเดินตามแนวทางเคร่งครัด
อันนี้ก็แล้วแต่นะครับ แต่มันเลยทำให้งานดูแข็งๆ ไปเลย

มีแบบร่างอื่นให้ดู หรือมีไอเดียอื่นๆ จะมาแลกเปลี่ยนกันอีกไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เห็นภาพสเก็ตช์ตอนแรกแล้วกรี๊ดเลยครับ โวย
ชอบ ส เสือ ที่เป็นตัวตั้งต้นมากๆ

แต่พอเอามาทำเป็น Typeface จริงๆ แล้วพบปัญหาแบบเดียวกับงานคอนเซปต์อื่นๆ เลยครับ
คือเราเคร่งครัดกับกติกาที่วางไว้เกินไป จนติดกับดักในการออกแบบของตัวเอง

เข้าใจว่าคุณเองก็น่าจะคิดเรื่องนี้มาแล้วเหมือนกัน และอาจจะตัดสินใจจะเดินตามแนวทางเคร่งครัด
อันนี้ก็แล้วแต่นะครับ แต่มันเลยทำให้งานดูแข็งๆ ไปเลย

มีแบบร่างอื่นให้ดู หรือมีไอเดียอื่นๆ จะมาแลกเปลี่ยนกันอีกไหมครับ

ตามนั้นเลยครับ ตัวไหนที่ใช้ระบบแล้วมันไม่ work จะแหกกติกาบ้างก็ไม่ว่ากันครับ สู้ๆนะครับ  เกย์ออก

Chatnarong Jingsuphatada
Graphic Designer
Type Designer
tel. +66 86842 9770
info@superstorefont.com
http://www.chatnarong.com/
http://www.superstorefont.com/
http://www.typesketchbook.com
กำลังจะกลับมาตอบ แต่สองท่านบนตอบไปหมดละ  กร๊าก

มันจะเป็นการขยับไปอีก 1 ขั้นอะครับ คือหลังจากเราทดลองใช้โครงสร้างตามที่วางไว้แล้ว
ก็ถือว่าบรรลุขั้นต้นไปแล้ว นั่นคือโอเค ตัวอักษรทั้งหมดจะออกมาเป็นแบบนี้
ก็อาจจะเก็บไว้เป็น presentation ครับ

ทีนี้เราก็จะพบปัญหาว่ามันไม่ work แล้ว ในการใช้งานจริง ก็จะเป็นการปรับแต่งเพื่อให้มันสามารถใช้งานได้จริง
โดยลองเก็บพวกจุดเด่นหรือรายละเอียดที่น่าสนใจที่มันเกิดขึ้นหลังจากเราลองโครงสร้างข้างต้นไปแล้ว

นำมาใช้พัฒนาต่อให้ลงตัวขึ้นมาครับ อย่างตอนนี้ผมมอง ligature ตัว ย + า นะ

perfectionist
สวยครับ มี concept ลงตัว   เจ๋ง
ชอบ ส กับ ฬ ในตอนเอาลงคอมพิวเตอร์ครั้งแรกครับ
แต่พอครั้งที่ 2 contrast ที่มีในบางตัวมันหายไปนะ

Faites-vous des amis prompts à vous censurer.
ตอนนี้ผมกำลังทำเสก็ตเพิ่มครับ กำลังพยายามทำอีกแบบหนึ่งที่แตกต่างจากแบบนี้เพื่อเป็นทางเลือกในการตัดสินใจทำต่อครับ
เห็นสเก็ตช์แรกแล้วกรี๊ดเลย กรี๊ดดดดด

สำนักมวยวัดยินดีต้อนรับนะครับ  เจ๋ง

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ชอบแนว ส กับ ห ของสเก๊ตครั้งที่2 มันดูมะ ดี  กรี๊ดดดดด

เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ

จริงๆผมไม่ได้มองว่าการยึดมาตรฐานเป็นสิ่งที่ไม่ดีนะครับ ผมว่ามันเจ๋งมากซึ่งผมก็ยังทำไม่ได้ (มันอึดอัด) กร๊าก
ตัวผมแค่เอามาตรฐานเป็นแกนบางๆ แค่ขอให้เรียงตัวออกมาแล้วดูอ่านสบาย ชัดเจน จบและ

ผมว่าฟอนต์นี้มีลีลาจัดจ้านพอตัวเลย แต่เหมือนอย่างที่ว่าคือมันถูกกรอบของมาตรฐานมาบีบซะฉิบ
มันเลยเหมือนออกหมัดไม่สุดน่ะครับ ลองทำสบายๆ อยากทำอะไรก็ทำไปเลยซักตัวสองตัวก็ได้นะครับ
ถือซะว่าเป็นการทดลอง ลีลาของฟอนต์ตัวนี้มันจะไปได้ไกลกว่านี้ครับ

อีกอย่างคือถ้ามองรวมๆ การใช้งานฟอนต์พวกนี้จะใช้สำหรับพาดหัวซะมากกว่า
เพราะงั้นลุยโลดเลยครับ จัดเต็มๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2012, 09:23 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ชอบทั้ง 3 สเก๊ต หึหึ เจ๋ง
ดูเข้าที กรี๊ดดดดด

ขยัก ผ ฝ ดูเขินๆไปหน่อยครับ

Reading Learning & Sharing
หน้า: [1]